Page 4 of 42 FirstFirst ... 2345614 ... LastLast
Results 31 to 40 of 415

Thread: แนะนำติชมเว็บได้ที่กระทู้นี้นะครับ

Junior Member
    สวัสดีครับ

ผมมีความเห็นเกี่ยวกับ interface นิดหน่อยครับ

คือ รู้สึกว่า cell spacing มันทำให้ลายตาอ่ะครับ คิดว่าถ้าเป็นตารางแบบ เส้นเดียว น่าจะดูง่ายกว่า

แล้วก็ สีของ table border มันสว่างกว่าสีของตัวเลขอ่ะครับ ทำให้รู้สึกว่ามองตัวเลขไม่ชัด เพราะเส้นขอบตาราง สว่างกว่า

เป็นแค่ หนึ่งความเห็นอ่ะครับ ไม่แน่ใจว่าท่านอื่นเห็นด้วยหรือเปล่า

Administrator
    ลองออกความเห็นมาดูก็ได้ครับ พอดีผมชอบแบบนี้น่ะครับ
    อาจจะลดความเข้มของสีขอบลง?

k9advance
    Guest
    เข้ามาวันนี้ไม่แน่ใจว่าเป็นที่คอมผมคคนเดียวรึเปล่า พื้นหลังในหน้า port มันเป็นแบบมีรูตรงกลางสีเทาๆไปขาว มันกลืนกับตัวอักษรครับ :P

ลองเปลี่ยนดูแล้วนะครับ แต่ผมว่ามันอ่านยากๆไงไม่รู้แฮะ

เพิ่มลูกเล่นนิดหน่อยเกี่ยวกับการเปรียบเทียบกองทุนสองตัว
    ตัวอย่างเช่นอยากเทียบ SCBSET กับ SET ก็พิมพ์ว่า
    http://siamchart.com/fund-chart/SCBSET/SET

ถ้า timeframe ไม่ตรงกัน สามารถปรับได้ใน config -> Compare Line Shift

ขอบคุณครับที่แยก FIF Fix ออกมา
    แต่สงสัยว่าของกรุงศรี 2 ตัว
    คือ KF-EMB (AYF) กับ KF-ENBOND (AYF) ไม่มีข้อมูลย้อนหลังถึง 1 ปีหรือครับ
    ลองดูจากเวปของ ayf แล้วสองกองนี้เปิดมาเกือบ 3 ปีแล้วครับ performance ดีมาก ๆ
    แต่มีตกหนักช่วงปลายปี 2008 เกือบ 20-30% ไม่รู้ว่าช่วง sub-prime หรือเปล่า ถ้าใช่ก็พอรับได้

เสียดายที่เพิ่งสังเกตเห็น ตอนนี้เอาไปลงตัวอื่นเกือบหมดแล้ว performance จะสู้สองตัวบนนี้ไม่ได้ จะถอนตัวที่เพิ่งลงไปก็ไม่รู้จะคุ้มหรือเปลา ค่าธรรมเนียม FIF Fix ค่อนข้างสูง
    Last edited by bbman; 2010-10-14 at 21:51.

ข้อมูลย้อนหลังกองทุนผมใช้จากเว็บนี้ครับ http://www.thaimutualfund.com/AIMC/aimc_navCenter.jsp
    ข้อมูลย้อนหลังจากเว็บของ AYF เองก็มีแค่ 180 วัน

ไม่เป็นไรครับ
    ในเวปนี้ KF-EMB (AYF) กับ KF-ENBOND (AYF) มี NAV ย้อนหลังถึงวันที่ 19/10/2009
    อีกไม่กี่วันก็จะครบปีแล้วครับ อาทิตย์หน้า คงจะได้เห็นภาพชัดขึ้นถึง performance ระยะหนึ่งปีเมื่อเปรียบเทียบกับกองอื่น ๆ

ผมเคยดูกองทุน T-Global ผลประกอบการของกองทุนหลักที่ไปลงทุนสม่ำเสมอดีมาก ๆ ครับ
    5 ปีย้อนหลังดีมาก ตอน subprime ก็กระทบพอสมควร แต่รวมทั้งปี 2008 ก็ถือว่ากระทบน้อย
    ลองดูข้อมูลจาก link ด้านล่างนี้ครับ เผื่อมีใครสนใจ
    http://www.thanachartfund.com/webboa...n.asp?QID=2090

แต่ถ้าเทียบผลตอบแทนช่วงหลายเดือนที่ผ่านมา กองทุน FIF fix ของที่อื่นจะดีกว่า

ขอถามเรื่องผลตอบแทนในหมวด compare ครับ

ที่ช่อง 1 week 2 week 1 month
    ค่าของแต่ละช่องเทียบออกมาเป็นเปอร์เซ็นต์ต่อปีหรือเปล่าครับ หรือว่า คิดต่อช่วงนั้น ๆ ครับ

ขอแนะนำเกี่ยวกับหมวด compare ครับ
    ตอนนี้มีแบ่งหมวดหมู่ค่อนข้างชัดเจนดีมากครับ
    ถ้าเป็นไปได้ น่าจะมีให้เลือกแบบเทียบทั้งหมด
    ไม่ทราบว่าจะได้มั๊ยครับ

แล้วขอเพิ่มผลตอบแทน 3 ปีจะได้มั๊ยครับ

ขอบคุณมากครับ

ผมเทียบผลตอบแทนตามจริงครับ ไม่ได้ประมาณ ดังนั้นถ้ากองใหนยังเปิดมาไม่ครบปี ก็จะไม่มีข้อมูลผลตอบแทนเป็นปี (บลจ. มักจะติ๊ต่างผลตอบแทนเป็นปีโดยเอาผลตอบแทนเป็นเดือน ไปคูณให้ครบปีมั่งให้ผลออกมาดูดี)
    ถ้าบอกว่า 1 เดือน ก็หมายถึงย้อนหลังไป 1 เดือน ก็ตรงๆครับ ไม่กำกวมเหมือนแบงค์ ที่ชอบเขียนโฆษณาดอกเบี้ย เท่านั้นเท่านี้ % แต่จริงๆแล้วดอกมันคิดเป็นเดือน คิดเป็นปีจะได้น้อยกว่านั้น

เทียบทั้งหมดนี่หมายถึงทุกกองทุนเลยในไทยเลยหรอครับ มันจะเยอะมากๆนะแถมกินระบบอีก

ผลตอบแทน 3 ปีใว้จะเพิ่มให้ละกันครับ

ปล. อยากให้ช่วยๆกันแบ่งหมวดของกองทุนที่ยังไม่ได้จัดด้วยครับ และข้อมุลว่ากองทุนใหนควรอยู่หมวดใหน

ตามมาจากเวปพันทิปนะครับ เป็นเวปไซค์ที่มีประโยชน์มากๆเลยครับ ขอบคุณครับ

Tags for this Thread