Page 22 of 42 FirstFirst ... 12202122232432 ... LastLast
Results 211 to 220 of 415

Thread: แนะนำติชมเว็บได้ที่กระทู้นี้นะครับ

Junior Member
    แนะนำนะครับ...ในส่วนของหน้าพอร์ตโฟลิโอ ตรงหน้า summary
    ตรง ...กำไรสุทธิกองทุน และ ขาดทุนสุทธิกองทุน...น่าจะรวมเป็นบรรทัดเดียวกัน โดยถ้ากำไรก็แสดงเป็นสีเขียว-ขาดทุนแสดงเป็นสีแดงน่ะครับ (กรณีหุ้นก็เช่นเดียวกัน) จะได้ลดพื้นที่ไป 2 บรรทัด และน่าจะดูง่ายขึ้นครับ

Administrator
    Quote Originally Posted by sikaew View Post
    แนะนำนะครับ...ในส่วนของหน้าพอร์ตโฟลิโอ ตรงหน้า summary
    ตรง ...กำไรสุทธิกองทุน และ ขาดทุนสุทธิกองทุน...น่าจะรวมเป็นบรรทัดเดียวกัน โดยถ้ากำไรก็แสดงเป็นสีเขียว-ขาดทุนแสดงเป็นสีแดงน่ะครับ (กรณีหุ้นก็เช่นเดียวกัน) จะได้ลดพื้นที่ไป 2 บรรทัด และน่าจะดูง่ายขึ้นครับ
    ปรับปรุงให้แล้วนะครับ ถ้าใครอยากให้แสดงแบบเก่าก็ลองออกความเห็นมาดูนะครับ

แป๊ปเดียวปรับปรุงเสร็จแล้ว...ไวอย่างเทพเลยครับ
    ขอบคุณมากครับ

ค่า P/BV ของ SVH ผมดูแล้วห่างกับเว็บ set.or.th มากนะครับ

Quote Originally Posted by MillaGroove View Post
    ค่า P/BV ของ SVH ผมดูแล้วห่างกับเว็บ set.or.th มากนะครับ
    ยกตัว อย่าง P/BV มาจาก Price (ราคาหุ้น) / Book Value (มูลค่าหุ้นทางบัญชีต่อหุ้น ) ลองดูที่นี่นะครับ
    http://www.set.or.th/set/companyhigh...=th&country=TH

206 / 47.39 = 4.35
    แต่ในเว็บเซ็ทมีค่า 1.9 เท่านั้น ถ้าพูดตามความจริง ในเว็บเซ็ทต่างหากที่คิดผิดครับ

ที่เป็นอย่างนี้เนื่องมาจากทาง set จะใช้สูตรเฉพาะแบบค่าเฉลี่ยครับ แต่ผมจะใช้สูตรมาตรฐานแทน
    เช่น pe pbv ถ้าคำนวนตามสูตรเลยจะตรงกับของที่นี่

ขอบคุณสำหรับข้อมูลในเว็บนะครับ
    ผมมีข้อสงสัยครับ
    ผมลองเรียง ในหน้า stock list ในคอลัมน์ magic1 แล้วก็ลองไล่ไปเรี่อยๆ สะดุดบางตัวไม่มีการ ranked
    เช่น s&p s&j ปรากฎว่า เพราะ roe เป็น n/a ผมเลยลองเข้าไปดูใน stock financial หุ้นนั้นๆ ก็พบว่าค่า roe ก็มีและ เป็นค่าบวก
    เลยงงๆ ว่าเกิด error ตรงไหนที่ผมไม่รู้หรือเปล่า แล้วหุ้นอื่นๆ ใน list มันถูกต้องตามที่ ranked หรือไม่ครับ
    เผอิญว่าผมฟัง ดร.ไพบูลย์ แล้วอยากทำการทดลองด้วยเงินก้อนเล็กๆ ดูนะครับ (15 ปีเลยครับ) เลยอยากให้แน่ใจว่ามันเรียงถูกนะครับ

ปล.หรือว่ามันไม่อัพเดตเพราะ ผมเป็นสมาชิกทั่วไปครับ
    ขอบคุณครับ
    Last edited by pitakj; 2012-07-22 at 22:39.

Quote Originally Posted by pitakj View Post
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลในเว็บนะครับ
    ผมมีข้อสงสัยครับ
    ผมลองเรียง ในหน้า stock list ในคอลัมน์ magic1 แล้วก็ลองไล่ไปเรี่อยๆ สะดุดบางตัวไม่มีการ ranked
    เช่น s&p s&j ปรากฎว่า เพราะ roe เป็น n/a ผมเลยลองเข้าไปดูใน stock financial หุ้นนั้นๆ ก็พบว่าค่า roe ก็มีและ เป็นค่าบวก
    เลยงงๆ ว่าเกิด error ตรงไหนที่ผมไม่รู้หรือเปล่า แล้วหุ้นอื่นๆ ใน list มันถูกต้องตามที่ ranked หรือไม่ครับ
    เผอิญว่าผมฟัง ดร.ไพบูลย์ แล้วอยากทำการทดลองด้วยเงินก้อนเล็กๆ ดูนะครับ (15 ปีเลยครับ) เลยอยากให้แน่ใจว่ามันเรียงถูกนะครับ

ปล.หรือว่ามันไม่อัพเดตเพราะ ผมเป็นสมาชิกทั่วไปครับ
    ขอบคุณครับ
    ค่า ROE ในหน้า stock จะใช้วิธีคิดแบบค่าเฉลี่ยเหมือนกับใรเว็บ set ครับ ทำให้บางหุ้นมีค่าเป็น N/A
    แต่ในหน้า stock-info ผมจะใช้สูตรคำนวนมาตรฐานครับ

ลองระบุตัวหุ้นมาผมจะลองเช็กดุให้อีกทีนะครับ

อย่างที่ผมบอกอะครับ ผมลองดูแค่ s&p กับ s&j ครับ
    ขอบคุณครับ

Quote Originally Posted by pitakj View Post
    อย่างที่ผมบอกอะครับ ผมลองดูแค่ s&p กับ s&j ครับ
    ขอบคุณครับ
    พอจะรู้สาเหตุละครับ ใว้จะแก้ใขให้นะครับ

Bangkok, Thailand, Thailand
    สวัสดีครับ อยากจะลองถามดู ว่าพอจะเป็นไปไห้หรือเปล่า ที่จะเปิดให้ดาวน์โหลดข้อมูลหุ้นแบบรายตัว เป็นไฟล์ csv เหมือนแบบที่ finance.yahoo.com ทำน่ะครับ

Tags for this Thread