Page 5 of 42 FirstFirst ... 3456715 ... LastLast
Results 41 to 50 of 415

Thread: แนะนำติชมเว็บได้ที่กระทู้นี้นะครับ

Junior Member
    ขอบคุณครับ

เทียบทุกกองทุนถ้ามากเกินไปก็ไม่เป็นไรครับ

แต่ถ้าเป็นไปได้น่าจะให้เลือกเทียบได้หลายแบบ อาจจะดูยุ่งยากเกินไปหรือเปล่าครับ ถ้าไม่รบกวนเกินไปนะครับ
    FIF (Fix, Gold, Oil,..etc) ทุก Equity (ไทย + FIF) ทุก bond (MMF, FIX - ไทย FIF)

ผมเองก็ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องแบ่งหมวดซักเท่าไหร่ เคยใช้ของ Finansa ดู performance แต่มันไม่ค่อยครบ และ update เป็นรายเดือน???
    แต่จะมีการแบ่งประเภทกองทุนไว้ค่อนข้างละเอียด บางทีก็รู้สึกว่าละเอียดเกินไปครับ ลองเอาไว้ดูเป็นแนวทางก็ได้ครับ
    เช่น กองทุนที่ลงทุนในสินค้าโภคภัณฑ์ กองทุนผสม กองทุนอสังหาฯ
    http://www.finansa-asset.com/th_fund_search.asp
    Last edited by bbman; 2010-10-16 at 09:46.

Administrator
    พยายามแบ่งให้ตามที่ขอแล้วนะครับ
    ใครที่รู้ข้อมูลกองทุนของ บลจ. อื่นๆ จะช่วยแบ่งหมวดมาก็ได้ครับ TAG หลักๆก็มี
    MMF, FIX, EQ, FIF, OIL, GOLD, LTF, RMF

ตัวอย่างเช่น BGOLDRMF = FIF-GOLD-RMF ประมาณนี้ครับ

ลองเทียบกองที่ลงใน master TEMGBIA:LX เดียวกัน TMB ดูจะแกว่งกว่าแถม under performance พอสมควร
    Click image for larger version. 

Name:	chart.gif 
Views:	1364 
Size:	34.8 KB 
ID:	15

ขอบคุณที่แบ่งความรู้ให้ครับ ได้ความรู้มาอีกเยอะเลย

รักคนทำเว็บนี้จัง

ตอนนี้มือใหม่ เพิ่งจะลงทุน กองทุนหุ้นปันผล ยังไม่ไปต่างประเทศ เพราะดูไม่เป็น กำลังศึกษาค่ะ
    ถ้ามีแนวทางการเลือกกองทุนจะดีมากเลยค่ะ อย่างเช่น

กองทุนหุ้นปันผล เหมาะถือยาวๆ , กองทุนหุ้น พวก set เหมาะถือสั้นๆ เสี่ยงสูงๆ, กองทุนตราสารหนี้ เอาไว้พักเงิน ฯลฯ

แต่ไม่มีก็ไม่เป็นไรค่ะ ยังไงเป็นกำลังใจให้สำหรับเว็บดีๆอย่างนี้ ต่อไปนะคะ สู้ๆนะคะ

ได้แบ่งประเภทกองทุน กับระดับความเสี่ยงใว้พอสมควรแล้วนะครับ (แต่ยังไม่ได้จัดประเภทกองทุนเข้าหมวดทุกกอง จะค่อยๆทำครับ ถ้ามีคนช่วยจะดีมากเลย)
    http://siamchart.com/forum/showthread.php?4
    สามารถเลือกลงทุนได้ตามระดับความเสี่ยงที่รับได้เลยครับ

สำหรับพักเงินก็ต้องกอง MMF อยู่แล้วครับเพราะความเสี่ยงแทบไม่มี ราคามีแต่ขึ้น

รองลงมากองทุนตราสารหนี้ก็พยายามจัดอันดับให้แล้วในหน้า compare http://siamchart.com/fund-compare/FIX
    แต่รายละเอียดปลีกค่อยมันค่อนข้างเยอะครับ มีทั้งลงทุนในต่างประเทศด้วย

กองทุนหุ้น ถ้าเป็นแบบผสมจะเสี่ยงน้อยลงกว่าลงทุนในหุ้นทั้งหมดครับ ความผันผวนก็จะน้อยลง ผลกำไรก็จะน้อยลงด้วย

กองทุนที่ลงทุนในต่างประเทศผมจัดให้เสี่ยงสูงสุด เพราะมันมีปัจจัยภายนอกมากระทบ ซึ่งไม่สามารถคาดเดาได้มากกว่าตลาดภายในประเทศ แถมมีเรื่องค่าเงินอีก

นอกจากกอง MMF แล้วผมไม่คิดว่ามีกองใหนที่ถือยาวได้โดยไม่ต้องติดตามผลงานนะครับ ทั้งนี้การเลือกก็ควรอยู่บนพื้นฐานความเสี่ยงที่เรารับได้
    ข้อมูล และจังหวะการเข้าลงทุนก็สำคัญ เราควรรู้ว่ากองทุนที่เราลงทุนได้ไปลงทุนใว้ที่ใหนบ้าง และช่วงเวลานั้นเป็นช่วง ขาขึ้นหรือขาลง

วิธีดูสัญญาณการเข้าลงทุนง่ายที่สุดคือช่วงที่เกิด over sold ของ RSI หลังจากนั้นให้รอสัญญาณอื่นๆในการเข้าลงทุน

เว็บดีมากครับ ขอบคุณครับ

อยากทราบว่าข้อมูลมีย้อนหลังถึงปี 2006 รึเปล่าครับ เพราะลองใช่ปีเป็น 199x ก็เด้งมาที่ 2006

จริงๆข้อมูลมีเยอะกว่านั้นก็มีครับ แต่ผม limit จำนวน record ใว้ เพื่อจะได้ไม่เสียเวลาโหลดเว็บนานเกินไปน่ะครับ

ขอบคุณสำหรับการแบ่งปันครับ เป็นกำลังใจให้คับ

ขอบคุณสำหรับเว็บดีๆ แบบนี้ครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ

Tags for this Thread