Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 11

Thread: อยากให้เขียนสูตรสแกนหาหุ้นตัวที่เิกิด golden cross ในวันนั้นได้ใหมครับ

Junior Member

อยากให้เขียนสูตรสแกนหาหุ้นตัวที่เิกิด golden cross ในวันนั้นได้ใหมครับ

เช่นวันศุกร์ที่แล้ว17/06/2011 ณ สิ้นวันมีหุ้นตัวใหนที่มีสัญญาณ golden cross เกิดขึ้นบ้าง

Administrator
    ถ้าทำจริง จะเป็นส่วนที่เปลืองทรัพยากรเซอร์เวอร์มากเลยละครับ
    เพราะมันค่อนข้างมีข้อปลีกย่อยในการคำนวนแต่ละครั้ง คือต้องคำนวนเป็นครั้งๆไป
    เช่น ใช้ค่า ema ของทั้งสองเส้นเท่าใหร่เป็นต้น

ขอบคุณมากเลยครับ แต่ไม่เป็นไรครับ เพราะถ้าทำแล้วทำให้เวบเราช้าลงผมว่าก็ไม่คุ้มครับ เพราะจะทำให้เราเข้ามาหาข้อมูลช้าลงครับ

ใว้อาจจะทำเป็นค่า fix เช่น 5 ma / 15 ma แล้วคำนวนวันละครั้งหลังตลาดปิด ก็จะช่วยให้ไม่เป็นภาระมากครับ
    ลองเสนอมาก็ได้ครับว่าอยากได้ค่า config ประมาณใหน

เอาแค่ 5/15 ก็เหลือเฟือแล้วครับพี่ แต่อยากได้ความเห็นจากพี่ๆในบอร์ดมากกว่าครับ ว่ามีคนสนใจหรือปล่าว เผื่อบางที่พี่ส่วนใหญ่เป็น VI อาจจะไม่เห็นด้วยก็ได้น่ะครับ แต่ผมแต่ผมยังเป็นมือใหม่ก็เลยต้องอาศัยเครื่องมือพวกนี้เข้าช่วยครับ ยังไงก็ขอบคุณพี่ kurayami มากเลยครับที่รับใว้พิจารณาครับ

@ au5204, you should try getting Metastock. You can convert the info (.csv) from this site into Metastock format easily. There's an Explorer option that you can use to find things like the golden cross. If you want to customize it, then I can help you code it.

ผมเห็นด้วยกะคุณ au 5204 เหมือนกันครับ เพราะผมว่าการที่กราฟเกิด golden cross ของหุ้นตัวไหนราคามักจะวิ่ง เหมอๆๆ ผมสังเกตมานานมาก ทฤษฎีนี้ใช้ได้เกือบ 100 เปอร์เซนต์ครับ ผมเคยเฝ้าดูหุ้นพวกนี้มาเกือบปีทุกๆตัวล้วนเป็นอย่างนี้ทั้งหมด หากแต่ต้องรอดูแค่เวลาว่ามันจะวิ่งหลังเกิด golden cross แล้วกี่วันก็เท่านั้นเอง........ผมขอด้วยฮะ อยากให้ช่วยเพิ่ม 5,10,15 ก็ยังดีฮะ หรือแล้วแต่ท่านอื่นจะพิจารณาครับ ...ส่วนผมขอยกมือโหวต 1 คนครับ

โหวด +1 ครับ เห็นด้วยนะครับ น่าจะทำ

เพิ่มเติมให้แล้วนะครับ มีสองคู่คือ MA5/15 กับ MA15/45
    ตัวเลขในตารางจะบอกว่าเกิด golden cross ผ่านมาแล้วกี่วันครับ ตอนนนี้ตั้งใว้ยอนหลังสูงสุดคือ 7 วัน
    ค่านี้อัพเดทวันละครั้ง ก่อนตลาดเปิด ไม่ไช่ค่า realtime นะครับ

Quote Originally Posted by kurayami View Post
    เพิ่มเติมให้แล้วนะครับ มีสองคู่คือ MA5/15 กับ MA15/45
    ตัวเลขในตารางจะบอกว่าเกิด golden cross ผ่านมาแล้วกี่วันครับ ตอนนนี้ตั้งใว้ยอนหลังสูงสุดคือ 7 วัน
    ค่านี้อัพเดทวันละครั้ง ก่อนตลาดเปิด ไม่ไช่ค่า realtime นะครับ
    ยังอุตส่าทำได้ นับถือนับถือ...
    ปล.ถ้าผมใช้ คอม แล้วมีปัญหา คุณ คราคุงจะกรุณาช่วยตอบหน่อยได้มั้ยครับ แหะแหะ ค่อนข้าง low tech