Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 15

Thread: วิธีการใช้งาน Portfolio (มีรูปประกอบ)

Administrator

Lightbulb วิธีการใช้งาน Portfolio (มีรูปประกอบ)

พยายามจะอธิบายด้วยรูปให้เข้าใจง่ายที่สุดนะครับ ถ้ามีส่วนใหนสงสัยก็ถามเพิ่มเติมมาได้ครับ

Name:  PORT_EXPLAIN.gif
Views: 1479
Size:  48.4 KB

ถ้าเกิดว่าวันนึง ค่าธรรมเนียมของกองทุนเปลี่ยนไป แล้วทางเว็บยังไม่ได้อัพเดท เราสามารถเปลี่ยนค่าธรรมเนียมเองได้ตามรูปนะครับ
    ในกรณีที่ต้องการรู้ว่ามูลค่าปัจจุบันเท่าใหร่ ให้ตั้งขายหน่วยลงทุนทั้งหมด แล้วเปลี่ยนค่าธรรมเนียมเอง ก็จะสามารถรู้มูลค่าปัจจุบันได้ครับ
    Name:  PORT_EXPLAIN_2.gif
Views: 1392
Size:  13.5 KB

หลังจากนั้นรบกวนแจ้งมาทางเว็บด้วย ว่าค่าธรรมเนียมมีการเปลี่ยนแปลง ผมจะได้ทำการอัพเดทข้อมูลให้ครับ

Junior Member
    ขอบคุณมากครับ ใช้ได้ดีเลยทีเดียวครับ

ถ้าจะยกเลิกรายการทั้งหมดสมมติว่าใส่ข้อมูลผิด ทำยังไงครับ ขอบคุณครับ

ผมมีอธิบายใว้ในรูปแล้วครับ
    ให้กดให้มันขยายข้อมูลออกมาก่อน แล้วค่อยกดตรงวันที่ครับ

คุณ kurayami คะ
    จะเป็นไปได้ไหมคะ ถ้าจะเพิ่มให้ได้เห็นภาพรวมของ portfolioในแบบของ pie grahp เป็นประโยชน์ในการ rebalance asset allocation เพื่อการกระจายความเสี่ยงของ port น่ะค่ะ เช่น เป็นกองทุนหุ้น, กองทุนตราสารหนี้ ,ทองคํา, หุ้นหรืออื่นๆกี่เปอร์เซนต์
    ขอบพระคุณค่ะ

Quote Originally Posted by rutaichanok View Post
    จะเป็นไปได้ไหมคะ ถ้าจะเพิ่มให้ได้เห็นภาพรวมของ portfolioในแบบของ pie grahp เป็นประโยชน์ในการ rebalance asset allocation เพื่อการกระจายความเสี่ยงของ port น่ะค่ะ เช่น เป็นกองทุนหุ้น, กองทุนตราสารหนี้ ,ทองคํา, หุ้นหรืออื่นๆกี่เปอร์เซนต์
    ใว้จะเพิ่มให้นะครับ

ขอบคุณค่ะ แต่ในส่วนของอื่นๆ ควรจะเป็นกองทุน FIF,PROPERTY ที่ยังขาดไปค่ะ ไม่ทราบว่าท่านอื่นจะมีความเห็นเป็นอย่างไรนะคะ

เรียนคุณ kurayami ค่ะ
    สังเกตุว่า - แบบ LTF จะลงทุนในหุ้น
    - แบบ RMF จะมีความหลากหลาย คือ มีทั้ง หุ้นrmf, ตราสารrmf, ทองคําrmf
    การซื้อ ltf,rmf ก็เพื่อผลประโยชน์ทางภาษี คือ15% ของรายได้ทั้งปี ในแต่ละกอง ซึ่งหากมีเงินเหลือ ก็อาจจะไปซื้อกองทุนเปิดประเภทต่างๆข้างต้น หรือเล่นหุ้นเอง หรือบางคนก็มีเงินซื้อเฉพาะแค่ ltf rmf เท่านั้น
    ในส่วนของrmf น่าจะแยกให้เห็นว่าเป็น หุ้น ตราสาร ทองคํา อย่างละกี่เปอร์เซนต์
    เวลา rebalance port จะได้เห็นชัดเจนค่ะว่า เมื่อซื้อ ltf,rmf แล้ว ควรจะไปลงทุนในอะไรนอกเหนือจากนี้ ที่ให้ผลตอบแทนที่คิดว่ามากกว่า เช่น กอง fif ประเภทต่างๆและ ควรจัดที่ประเภทละกี่เปอร์เซนต์ อีกทั้งพยายาม control ให้ได้ ตาม asset allocation ที่ได้วางไว้ในแต่ละส่วน
    ส่วน another น่าจะเป็น ประกันชีวิต ไหมคะ เพราะตอนนี้มีหลายประเภทมาก จะได้เป็น record เราด้วยค่ะว่า ครบกําหนดหยุดส่งแล้วต้องซือตัวใหม่แล้วนะ ไม่ว่าจะเป็นแบบ ออมทรัพย์ หรืออื่นๆค่ะ เพราะมันเป็นเงินลงทุนของเราอย่างหนึ่งด้วยนะคะ คุณ kurayami เห็นด้วยไหมคะ

ถ้าเยอะ นอกเหนือไปมากใช้ excel ทำเองก็ได้ครับ
    ผมก็ใช้ excel ทำ