Page 3 of 118 FirstFirst 123451353103 ... LastLast
Results 21 to 30 of 1175

Thread: เมล์จาก set.or.th

Junior Member
    ให้กำลังใจค่ะ

Administrator
    เรียนผู้ให้บริการเว็ปไซต์siamchart.com
    ตามทื่ท่านสนใจที่จะนำข้อมูลราคาซื้อขายหลักทรัพย์ สิ้นวัน ไปใช้ในการเผยแพร่ในเวปไซต์นั้น
    ท่านต้องสมัครรับบริการข้อมูลสิ้นวันกับตลาดหลักทรัพย์ฯ เพื่อได้รับสิทธิในการเผยแพร่ข้อมูลดังกล่าว
    ทางฝ่ายธุรกิจข้อมูลขอนำเสนอบริการข้อมูลซื้อขาย ณ สิ้นวัน หรือ Online Asset Quotation(OAQ) โดยขอนำส่งรายละเอียดเกี่ยวกับการให้บริการดังนี้ครับ

รายละเอียดเกี่ยวกับข้อมูล OAQ
    · OAQ เป็นบริการข้อมูลราคาปิดหลักทรัพย์และดัชนีหลักทรัพย์ ณ สิ้นวันทำการ ซึ่งถือว่าเป็น รายงานสรุปภาพรวมและราคาปิดของตลาดหลักทรัพย์ฯ อย่างเป็นทางการ
    · เมื่อสมัครบริการเรียบร้อยแล้ว ผู้รับบริการจะได้รับ username /password สำหรับใช้ในการ download ข้อมูลไฟล์ OAQ ผ่าน www.setportal.set.or.th
    · ข้อมูล OAQ จะถูก update ขึ้นที่ www.setportal.set.or.th ทุกๆสิ้นวันทำการในเวลา 17.30 น. โดยสมาชิกสามารถเข้ามาทำการ download ได้ตั้งแต่เวลาดังกล่าวเป็นต้นไป
    · รูปแบบไฟล์จะเป็น Text File (ซึ่งมี Format ตามไฟล์แนบ)

ข้อกำหนดในการเผยแพร่ข้อมูลจากบริการ OAQ
    · จะต้อเผยแพร่ให้กับลูกค้าหรือสมาชิกของท่านที่เป็น End user เท่านั้น
    · End user หมายถึงผู้ใช้งานข้อมูลสำหรับตนเอง (Personal use) เท่านั้น โดยจะไม่สามารถเผยแพร่ข้อมูลต่อไปยังบุคคลที่ 3 ได้

รายละเอียดค่าบริการ
    ค่าบริการของ OAQ ราคา 5,000 บาทต่อเดือน

หมายเหตุ:
    1. อัตราค่าธรรมเนียมดังกล่าวยังไม่รวมภาษีมูลค่าเพิ่ม
    2. วิธีการเรียกเก็บค่าบริการ จะเรียกเก็บค่าบริการเป็นเดือนต่อเดือน โดยจะมีใบเสร็จแจ้งเก็บเงินล่วงหน้า 15 วัน

รายละเอียดไฟล์แนบ
    1. OAQApp_thai.pdf คือ ใบสมัครรับบริการ OAQ(จัดทำจำนวน 1 ชุด)
    2. MAIN.pdf คือ สัญญาการให้บริการข้อมูล(จัดทำจำนวน 2 ชุด)
    3. OAQ.pdf คือ เอกสารแนบท้ายสัญญาการให้บริการข้อมูล(จัดทำจำนวน 2 ชุด)

รายละเอียดขั้นตอนการสมัครรับบริการ

1. กรอกรายละเอียดในใบสมัคร(ตามไฟล์แนบ) ให้ครบถ้วนสมบูรณ์ พร้อมทั้งประทับตราสำคัญของบริษัท ทั้งนี้ผู้ลงนามในใบสมัคร จะต้องเป็นผู้ที่มีอำนาจลงนามของบริษัทฯเท่านั้น
    2. จัดเตรียมเอกสารประกอบการสมัคร พร้อมรับรองสำเนาถูกต้องดังนี้
      • สำเนาบัตรประจำตัวประชาชนของผู้มีอำนาจลงนาม
      • สำเนาหนังสือรับรองการจัดตั้งบริษัท (พร้อมสำเนาเอกสารแนบ-ถ้ามี)
      • สำเนาใบทะเบียนภาษีมูลค่าเพิ่ม

3. จัดส่งเอกสารทั้งหมด(ใบสมัคร+เอกสารประกอบการสมัคร)มาที่

ถ้าหากมีข้อสงสัยหรือต้องการสอบถามข้อมูลเพิ่มเติม สามารถสอบถามได้ครับ

ขอบคุณครับ

เอกสารของสมัครใช้บริการ
    MAIN.pdf
    OAQ.pdf
    OAQApp_thai.pdf

สำหรับเพื่อนๆที่ใช้เว็บอยู่ลองออกความเห็นกันมาดูนะครับ ว่าอยากให้มีข้อมูลหุ้นอยู่หรือเปล่า เพระาผมไม่แน่ใจว่ามีคนใช้ข้อมูลในส่วนนี้แค่ใหน ถ้าตัดสินใจไปแล้วอาจจะทำให้เว็บต้องเปลี่ยนแปลงไป แล้วอาจจะกระทบคนส่วนมากได้น่ะครับ

เรื่องได้รับอนุญาติจาก กลต ผมเห็นด้วยแต่เรื่องจ่ายเงินนี้ยังไง???

ตามกติกา ยังไงก็ต้องจ่ายน่ะครับ ถ้าอยากจะเป็นผู้เพยแพร่ข้อมูลในเว็บ ยังไงก็ต้องเป็น Data Vendor ก่อน
    คือข้อมูลหุ้นที่ทาง SET ให้ดูสามารถใช้ได้แค่ระดับ END User เท่านั้นครับ ถ้าจะแสดงผลในเว็บยังไงก็ต้องจ่ายค่าลิขสิทธครับ
    แม้แต่การโพสรูปกราฟจริงๆก็ต้องขอนะครับ แต่ที่ยกเว้นเพราะไม่ไช่เว็บน่ะครับ

ลองอ่านรายละเอียดในสัญญาที่เป็นไฟล์ PDF ที่ผมแนบใว้ด้านบนดูนะครับ

ข้อมูลที่คิดว่าสามารถคงใว้ได้ ถ้าเกิดตัดสินใจไม่จ่ายค่าลิขสิทธคือ พวกค่า P/E อะไรต่างๆที่ใช้การคำนวนเองครับ
    แต่ข้อมูลสถิติ ไม่ว่าจะเป็นข้อมูลสรุปยอดรวมที่อยู่ในหน้าแรก ข้อมูลหุ้นรายตัว หรือกราฟ จะต้องเอาออกทั้งหมดครับ

ที่ผมคิดใว้คืออาจจะให้ลงชื่อ คนที่คิดว่าสามารถช่วยสนับสนุนค่าลิขสิทธได้นะครับ (จากคนที่คิดว่าได้ใช้ประโยชน์จากข้อมูลในเว็บในส่วนของหุ้น)
    ยอดรวมคือ 5,000 x 12 = 60,000 รวมกับ VAT 7% ก็จะเป็น 64,200 (สัญญาระบุว่า 1 ปีแต่สามารถจ่ายเป็นรายเดือนก็ได้)
    ใครที่ช่วยในส่วนนี้ ก็ถือว่าได้ช่วยให้คนอื่นๆ ได้มีโอกาศได้ดูข้อมูลด้วย ถือว่าเป็นการให้ทานความรู้อย่างหนึ่งละกันนะครับ

ถ้ายอดสนับสนุนครบตามจำนวน หรือมากกว่า ผมจะสรุปว่ามีคนที่ใช้งานในส่วนนี้มากพอ
    ผมก็จะดำเนินการไปตามขั้นตอนที่ควรจะเป็นให้ถูกต้อง หลังจากนั้นก็จะได้เปิดให้ทุกๆคนใช้งานได้ตามปรกติ

แต่ถ้าจำนวนไม่ถึงก็จะถือว่ามีคนใช้งานในส่วนนี้น้อย ก็จะดำเนินการนำข้อมูลหุ้นออกจากเว็บ ตามที่ทาง SET ระบุ
    ถ้าจำนวนขาดไม่มาก ผมจะเติ่มส่วนที่เหลือให้เอง

แค่ลงชื่อแจ้งความประสงค์ และจำนวนเงินที่สามารถช่วยได้ใว้ก็พอครับ ขอเป็นจำนวนที่คิดว่าสามารถช่วยใด้จริงๆโดยไม่ลำบากนะครับ อย่างนี้ดีใหมครับ

ใช้ข้อมูลเวปนี้มาเกือบปี แต่ไม่ได้สมัครสมาชิก มาเห็นว่าจะโดนเก็บตังค์ เลยสมัครมันซะวันนี้เลย
    อ้อ ขอลงชื่อ ด้วย จะเก็บค่าสมาชิก เท่าไหร่ ก้อว่ามา จ่ายค่า คอม เทรด หุ้นเดือนนึงตั้งหลายพัน
    ค่าสมาชิก เวปนี้คงไม่มากมาย หลอก หุหุ เอิ้กกกก

Quote Originally Posted by kurayami View Post
    ตามกติกา ยังไงก็ต้องจ่ายน่ะครับ ถ้าอยากจะเป็นผู้เพยแพร่ข้อมูลในเว็บ ยังไงก็ต้องเป็น Data Vendor ก่อน
    คือข้อมูลหุ้นที่ทาง SET ให้ดูสามารถใช้ได้แค่ระดับ END User เท่านั้นครับ ถ้าจะแสดงผลในเว็บยังไงก็ต้องจ่ายค่าลิขสิทธครับ
    แม้แต่การโพสรูปกราฟจริงๆก็ต้องขอนะครับ แต่ที่ยกเว้นเพราะไม่ไช่เว็บน่ะครับ

ลองอ่านรายละเอียดในสัญญาที่เป็นไฟล์ PDF ที่ผมแนบใว้ด้านบนดูนะครับ

ข้อมูลที่คิดว่าสามารถคงใว้ได้ ถ้าเกิดตัดสินใจไม่จ่ายค่าลิขสิทธคือ พวกค่า P/E อะไรต่างๆที่ใช้การคำนวนเองครับ
    แต่ข้อมูลสถิติ ไม่ว่าจะเป็นข้อมูลสรุปยอดรวมที่อยู่ในหน้าแรก ข้อมูลหุ้นรายตัว หรือกราฟ จะต้องเอาออกทั้งหมดครับ
    Quote Originally Posted by kurayami View Post
    ที่ผมคิดใว้คืออาจจะให้ลงชื่อ คนที่คิดว่าสามารถช่วยสนับสนุนค่าลิขสิทธได้นะครับ (จากคนที่คิดว่าได้ใช้ประโยชน์จากข้อมูลในเว็บในส่วนของหุ้น)
    ยอดรวมคือ 5,000 x 12 = 60,000 รวมกับ VAT 7% ก็จะเป็น 64,200 (สัญญาระบุว่า 1 ปีแต่สามารถจ่ายเป็นรายเดือนก็ได้)
    ใครที่ช่วยในส่วนนี้ ก็ถือว่าได้ช่วยให้คนอื่นๆ ได้มีโอกาศได้ดูข้อมูลด้วย ถือว่าเป็นการให้ทานความรู้อย่างหนึ่งละกันนะครับ

ถ้ายอดสนับสนุนครบตามจำนวน หรือมากกว่า ผมจะสรุปว่ามีคนที่ใช้งานในส่วนนี้มากพอ
    ผมก็จะดำเนินการไปตามขั้นตอนที่ควรจะเป็นให้ถูกต้อง หลังจากนั้นก็จะได้เปิดให้ทุกๆคนใช้งานได้ตามปรกติ

แต่ถ้าจำนวนไม่ถึงก็จะถือว่ามีคนใช้งานในส่วนนี้น้อย ก็จะดำเนินการนำข้อมูลหุ้นออกจากเว็บ ตามที่ทาง SET ระบุ
    ถ้าจำนวนขาดไม่มาก ผมจะเติ่มส่วนที่เหลือให้เอง

แค่ลงชื่อแจ้งความประสงค์ใว้ก็พอครับ ขอเป็นจำนวนที่คิดว่าสามารถช่วยใด้จริงๆโดยไม่ลำบากนะครับ อย่างนี้ดีใหมครับ
    ลงชื่อ จ่ายตังค์ด้วย

Bangkok, Thailand, Thailand
    ลงชื่อด้วยคนครับ

ลงชื่อด้วยครับ 1,000 บาท

Tags for this Thread