Page 2 of 118 FirstFirst 12341252102 ... LastLast
Results 11 to 20 of 1175

Thread: เมล์จาก set.or.th

Administrator
    สอบถามมาแล้ว ส่วนของค่า p/e หรือค่าการเงินต่างๆ ถ้าคำนวนเองสามารถใช้ได้ครับ
    เฮ้อ โชคดียังปราณี อย่างน้อยก็ยังมีข้อมูลที่เป็นประโยชน์เหลือให้แสดงอยู่บ้าง

นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า ของฟรีไม่มีในโลก T-T

Junior Member
    พึ่งรู้ว่าทางตลาดเขาสนับสนุนนักลงทุนไทยขนาดนี้ = =

เป็นกำลังใจให้ครับ

คนกลุ่มนี้ มือไม่พาย เอา...ราน้ำอีก พวกนี้วันๆ ทำอะไรให้เป็นประโยชน์กับรายย่อยบ้าง...ยังไม่เจอ

ประเทศอื่นไม่มีเก็บค่าไร้สาระพวกนี้ แจกกันฟรีๆ ทั้งนั้น...

สนับสนุนกำลังใจ เวบที่ดีมากครับ เข้าชมบ่อย

เป็นกำลังใจให้ครับ ผมดูข้อมูลที่นี่เป็นหลักเลยแหละ ตลท ไม่น่าทำอย่างนี้เลย
    Last edited by panya; 2011-07-21 at 23:39.

เค้าต้องการให้ขออนุญาตมั้งครับ งง.... ครับ

เป็นกำลังใจให้ครับผม ยังไงก็สู้ๆครับ

Quote Originally Posted by eakawitk View Post
    เค้าต้องการให้ขออนุญาตมั้งครับ งง.... ครับ
    ตอนแรกผมก็คิดว่าอย่างนั้นครับ คิดว่าทำเรื่องขอใช้ข้อมูลก็น่าจะได้
    เพราะคิดว่าตัวข้อมูลมันก็มีอยู่ในเว็บที่ทุกคนเข้าถึงได้อยู่แล้ว ไม่ไช่ข้อมูลที่เป็นความลับอะไร

แต่พอโทรไปคุยกับเจ้าหน้าที่แล้ว น่าจะอยากให้จ่ายค่าข้อมูลเป็นรายเดือนมากกว่า
    ซึ่งโดยปรกติ เว็บที่ให้บริการข้อมุล realtime สำหรับ metastock จะจ่ายในส่วนนี้อยู่แล้ว
    แต่ผมไม่ไช่ผู้ให้บริการข้อมูล realtime และผมก็ไม่ได้ใช้ API ใดๆจากทาง SET ในการได้มาซึ่งข้อมูลเลย ซึ่งก็ไม่น่าจะต้องเก็บค่าบริการกันถึงขนาดนั้น

ยังไงคงต้องรอคุยในรายละเอียดอีกที ว่าส่วนใหนที่มีปัญหาบ้าง

เป็นกำลังใจให้เว็บคุณภาพครับ สู้ๆ

เท่าที่คุยดู มันคือค่าบริการของ distributor น่ะครับ
    คือ ลิขสิทธการเผยแพร่ข้อมูล EOD คือถ้าผมจ่าย ผมจะสามารถนำข้อมูลส่วนนี้ไปขายต่อ หรือว่าจะนำมาแจกฟรีก็ได้ ตามต้องการครับ และมันก็ไม่มี solution อื่นๆสำหรับผู้ที่ไม่ได้ขายข้อมูลด้วย คือยังไงก็เท่านี้ ไม่ว่าจะเหมาจ่ายรายปี หรือว่ารายเดือน ก็เท่านี้

ดังนั้นก็มีทางเลือกอยู่แค่สองทางครับ

1. ทำตามที่ SET ขอ คือเอาข้อมูลหุ้นออก ซึ่งคงต้องเอาส่วนของหุ้นออกทั้งหมด
    จริงๆแล้ว แม้แต่การโพสรูปกราฟก็ถือว่ามีความผิดเหมือนกัน เพราะถือว่าได้ข้อมูลมาจากทาง SET แล้วนำมาเผยแพร่ แต่ถือว่ายกเว้นใด้

2. จ่ายเงินค่าบริการแบบ distributor ซึ่งคงต้องมาดูในรายละเอียด ว่ามีคนที่ใช้ประโยชน์เว็บในส่วนนั้นมากน้อยแค่ใหน ซึ่งถ้าผมได้สิทธ์ ก็ผมก็คงจะทำการส่งต่อข้อมูลส่วนนี้ให้กับทุกคน

Tags for this Thread