Results 1 to 5 of 5

Thread: ผลตอบแทนเป็นเปอร์เซ็นต์ที่แสดงในเว็บ ต่อปี?

Junior Member

Red face ผลตอบแทนเป็นเปอร์เซ็นต์ที่แสดงในเว็บ ต่อปี?

ผลตอบแทนที่แสดงใน compare เป็นเปอร์เซ็นต์ ต่อปี ใช่ไหมคะ (กราฟแท่ง)

แล้วถ้าเป็นเปอร์เซ็นต์ต่อปี ก็คาดการณ์ผลตอบแทนได้ตามนั้นเลย

เช่น asp 1.0525% = เฉลี่ยผลตอบแทนที่ผ่านมาตลอด 1 ปีที่ผ่านมา ถ้าปีที่แล้วเราเอาเงินแช่ทิ้งไว้ 1 แสน จะได้เงินเพิ่มมา 1052.50 บาท ถูกไหมคะ

และ AYFSDIV 62.6223% = เฉลี่ยผลตอบแทนที่ผ่านมาตลอด 1 ปีที่ผ่านมา ถ้าปีที่แล้วเราเอาเงินแช่ทิ้งไว้ 1 แสน จะได้เงินเพิ่มมา 62,622.30 บาท ถูกไหมคะ

หรือต้องคิดปัจจัยอื่นๆเพิ่มเติมเข้าไปคะ

มือใหม่กำลังศึกษาข้อมูลค่ะ

Administrator
    เข้าใจถูกต้องครับ เป็นผลตอบแทนในอดีตครับ ถ้าในอดีตเราลงทุนใว้ ก็จะได้ผลตอบแทนตามนั้น

สำหรับกองทุน MMF ความผันผวนค่อนข้างน้อยครับ ผลตอบแทนไม่น่าจะต่างจากที่ประเมินมากนัก

แต่สำหรับกองทุนหุ้น ปัจจัยหลักคือตลาดหุ้น ซึ่งตั้งแต่ต้นปีปรับตัวขึ้นมาตลอด ย้อนหลังไปประมาณ 1 ปี SET ให้ผลตอบแทน 30.0575 % http://siamchart.com/stock-chart/SET/
    ไม่แปลกที่ AYDSDIV จะทำผลตอบแทนได้สูงเช่นกัน แต่ไม่ได้หมายความว่าปีหน้าจะทำผลงานได้เท่านี้ตลอด เพราะถ้าตลาดหุ้นลง ต่อให้บริหารกองทุนเก่งยังไง มุลค่ากองทุนก็ต้องลงไปตามตลาด
    แต่ถ้าเลือกกองทุนที่บริหารเก่ง มุลค่าอาจจะลงน้อยกว่าตลาด เหมือนที่ขึ้นสูงกว่าตลาดก็ได้

สรุปคือกองทุนหุ้น ผลตอบแทนจริง อาจจะมากกว่าหรือน้อยกว่าที่คาดการณ์ก็ได้ เพราะปัจจัยหลักคือตลาดหุ้นครับ

เข้าใจแล้วค่ะ ขอบคุณมากนะคะ ; )

ผลตอบแทน คิดเป็นต่อหน่วยลงทุนไม่ใช่เหรอครับ

Nav เอาไปคูณหน่วยลงทุน จะเป็นเงินที่จะได้ในวันนั้น
    แต่ผลตอบแทนที่เป็นเปอร์เซ็นต์(%) ในชาร์จที่เราดู มันเป็นผลตอบแทนเฉลี่ยต่อปีค่ะ ถ้าเอาเงินแช่ไว้ 100 บาท ในวันนี้ของปีที่แล้ว ถือมาจนถึงวันนี้ ก็จะได้รับเงินเป็นเท่าไหร่ ก็เอา 100 คูณเปอร์เซ็นต์ เช่น 30% = 100+30% = 130 บาท เป็นต้น : )

Tags for this Thread