Page 1 of 4 123 ... LastLast
Results 1 to 10 of 37

Thread: วิธีการแปลงไฟล์ CSV เพื่อนำไปใช้ใน Meta Stock (มีรูปประกอบ)

Administrator

วิธีการแปลงไฟล์ CSV เพื่อนำไปใช้ใน Meta Stock (มีรูปประกอบ)

ดาวน์โหลดไฟล์ EOD ใด้ที่
    http://siamchart.com/stock/

น่าจะทำให้เข้าใจได้ง่ายขึ้นนะครับ
    Name:  META_CONVERT.jpg
Views: 35619
Size:  47.5 KB

ไฟล์ที่สำเร็จออกมาจะอยู่ใน folder D:\METASTOCK สามารถใช้คำสั้ง OPEN ใน MetaStock เปิดได้เลยโดยจะแยกชื่อหุ้นเป็นตัวๆ

Junior Member
    ใช้ Meta8 ทำตามรูปแล้วไฟล์ที่แปลงออกมาเป็นนามสกุล .txt ค่ะ แต่ยังใช้เปิดไม่ได้เรย ต้องทำยังไงต่อค่ะ รบกวนด้วยค่ะ

pannarong_p
    Guest
    ตรง destination file type ให้เปลี่ยน จาก ASCII Text เป็น MetaStock ตามที่แสดงไว้ในรูปภาพครับ

พยาทำตามแต่ไม่ได้ส่งสัยสร้างโฟรเดอร์ไม่เหมือนกันนะ

รู้สึกมันจะอ่าน CSV ได้อยู่นะครับ
    ตรง file type ===> ASCII
    file name ก็ใส่เป็น ====>*.* แล้วก็หา file CSV เรียกใช้ได้เลยนิครับ

สอบถามหน่อยครับ

จะดูกราฟแบบนาทีย้อนหลังได้ยังไงครับ

Load เข้าไปแล้วทั้ง Day และ MIN แต่เวลาเลือก Time Frame มันไม่ยอมให้เลือก Time Frame ระดับ นาที

รบกวนอธิบายวิธีดูด้วยครับ

(-/\-)"

ตอน import ต้องเลือกเป็น Intraday ด้วยครับ
    Options... -> Source เลือก Intraday

แต่ข้อมูล CSV ที่นำเข้าก็ต้องเป็นแบบ Inraday ด้วยนะครับ

ขอสอบถามเพิ่มเติมนิดนึงครับ

สำหรับการโหลดข้อมูลวันต่อวันจากเวบนี้ ใช้วิธีไหนจะเร็วที่สุดครับ

ตอนนี้ผมใช้วิธี โหลด EOD ที่คุณ kurayami คอยเอามาลงช่วง 4 ทุ่ม

พอ extract ไฟล์ ผมก็จะได้ข้อมูลของปี 2012 ทั้งหมด แล้วผมก็จะลบข้อมูลวันเก่าๆทิ้งทั้งหมด เหลือไว้แต่ข้อมูลวันปัจจุบัน

แล้วก็ใช้โปรแกรม the downloader แปลงเข้า Metastock

นี่เป็นวิธีที่เร็วที่สุดแล้วใช่มั้ยครับ พอดีทำไม่ค่อยเป็น แหะๆ

รบกวนถามหน่อยครับ ข้อมูล EOD ที่ทางเว็บให้โหลดในไฟล์แรกของทั้งหมด 2 ไฟล์ (สำหรับราคาหุ้นตั้งแต่ปี 1970 ถึงวันสุดท้ายของปี 2011) ไม่ทราบว่าได้ปรับราคาสำหรับการแตกพาร์หรือการจ่ายเงินปันผลหรือยังครับ หรือว่าผู้ใช้ข้อมูลต้องปรับข้อมูลเองหลังจาก convert เข้า metastock แล้ว

ถ้าต้องปรับเอง จะมีคำแนะนำเกี่ยวกับวิธีการและข้อมูลการปรับราคาให้ศึกษาหรือเปล่าครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

Quote Originally Posted by 141132 View Post
    ขอสอบถามเพิ่มเติมนิดนึงครับ

สำหรับการโหลดข้อมูลวันต่อวันจากเวบนี้ ใช้วิธีไหนจะเร็วที่สุดครับ

ตอนนี้ผมใช้วิธี โหลด EOD ที่คุณ kurayami คอยเอามาลงช่วง 4 ทุ่ม

พอ extract ไฟล์ ผมก็จะได้ข้อมูลของปี 2012 ทั้งหมด แล้วผมก็จะลบข้อมูลวันเก่าๆทิ้งทั้งหมด เหลือไว้แต่ข้อมูลวันปัจจุบัน

แล้วก็ใช้โปรแกรม the downloader แปลงเข้า Metastock

นี่เป็นวิธีที่เร็วที่สุดแล้วใช่มั้ยครับ พอดีทำไม่ค่อยเป็น แหะๆ
    ก็ทำตามนี้ละครับ ถูกกต้องแล้ว ถ้าเป้นผู้สนับสุนนเว็บ ผมจะมีบริการส่งข้อมูล EOD ให้วันต่อวันด้วยครับ จะได้ไม่ต้องมาดาวน์โหลดไปทั้งหมด

Quote Originally Posted by gris View Post
    รบกวนถามหน่อยครับ ข้อมูล EOD ที่ทางเว็บให้โหลดในไฟล์แรกของทั้งหมด 2 ไฟล์ (สำหรับราคาหุ้นตั้งแต่ปี 1970 ถึงวันสุดท้ายของปี 2011) ไม่ทราบว่าได้ปรับราคาสำหรับการแตกพาร์หรือการจ่ายเงินปันผลหรือยังครับ หรือว่าผู้ใช้ข้อมูลต้องปรับข้อมูลเองหลังจาก convert เข้า metastock แล้ว

ถ้าต้องปรับเอง จะมีคำแนะนำเกี่ยวกับวิธีการและข้อมูลการปรับราคาให้ศึกษาหรือเปล่าครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
    บางส่วนปรับแล้ว บางส่วนก็ยังครับ ส่วนมากปีหลังๆจะยังไม่ได้ปรับครับ (ตั้งแต่ราวปี 2011)
    NOTE: ถ้าดูกราฟผ่านเว็บ จะมีการปรับราคาให้เรียบร้อยแล้ว

Tags for this Thread