Page 2 of 4 FirstFirst 1234 LastLast
Results 11 to 20 of 37

Thread: วิธีการแปลงไฟล์ CSV เพื่อนำไปใช้ใน Meta Stock (มีรูปประกอบ)

Junior Member
    ขอบคุณมากครับ

Quote Originally Posted by kurayami View Post
    ก็ทำตามนี้ละครับ ถูกกต้องแล้ว ถ้าเป้นผู้สนับสุนนเว็บ ผมจะมีบริการส่งข้อมูล EOD ให้วันต่อวันด้วยครับ จะได้ไม่ต้องมาดาวน์โหลดไปทั้งหมด
    สอบถามหน่อยคับ ถ้ากรณี donate แล้วที่บอกว่ามีบริการส่ง EOD ให้วันต่อวัน แล้วผมจะเอาไปใช้นี่ มันจะมีข้อมูลเฉพาะวันล่าสุดวันเดียวเหรอครับ
    แล้วผมยังคงต้องลบข้อมูลของวันเก่าๆทิ้งทั้งหมด เหลือแต่ EOD ที่ส่งมาให้วันล่าสุดอย่างงั้นหรือป่าวครับ

Administrator
    ถ้าเป็นเมล์ จะส่งไฟล์ EOD ของวันนั้น เท่านั้นครับ ไม่ต้องลบไฟล์เก่าเพราะมีไฟล์เดียว

มีปัญหาตอน import ไฟล์ tricker อะครับ
    1. เกิด Error ตามภาพ
    Click image for larger version. 

Name:	8-4-2012 2-00-41 PM.png 
Views:	1128 
Size:	9.4 KB 
ID:	134
    2. ข้อมูลไม่รวมกับวันก่อน ๆ

มันต้องไปปรับใน config ให้เป็น intraday ก่อนครับ

Click image for larger version. 

Name:	METASTOCK_Intraday.png 
Views:	3402 
Size:	13.9 KB 
ID:	142

NOTE: ฟอแมทการเก็บไฟล์ของ metastock จะแยกระหว่าง timeframe แต่ละ timeframe ไม่ได้เก็บใว้ในไฟล์เดียวกันนะครับ

Name:	PM.jpg 
Views:	972 
Size:	36.6 KB 
ID:	144
    ยัง error ดังภาพครับ

Arrow

ถ้าอยากได้กราฟรายวันตั้งแต่ปี 1970-ตอนนี้ ต้องทำยังไงบ้าง

คือเห็นเว็บนี้มีให้โหลดไฟล์ 2 ตัว คือแบบ 1970-2012 และแบบ 2013-ปัจจุบัน ไม่ทราบว่าพอมีวิธีที่จะได้กราฟหุ้นรายวันตั้งแต่ปี 1970-ตอนนี้ หรือไม่

ถ้ามีวิธี ช่วยอธิบายพร้อมรูปภาพด้วยนะ เพิ่งหัดใช้ Metastock

แล้วถ้าไม่มีวิธี เราจะทำยังไงถึงจะดูกราฟทั้ง 2 แบบที่กล่าวถึงข้างบนได้

ก็โหลดทั้งสองไฟล์แล้วเอารวมใว้ใน folder เดียวกัน แล้ว import เข้าทีเดียวไงครับ

Unhappy

Quote Originally Posted by kurayami View Post
    ก็โหลดทั้งสองไฟล์แล้วเอารวมใว้ใน folder เดียวกัน แล้ว import เข้าทีเดียวไงครับ
    ทำได้แล้วค่ะ แต่พอเปิดกราฟใน Metastock มันได้กราฟแท่งของวันที่ล่าสุดแค่วันเดียวเอง ดูกราฟย้อนหลังไม่ได้เลย

เคยลองค้นข้อมูลในเน็ตแล้ว เห็นมีคนบอกว่าให้เราค่อยอัพเดทวันละครั้งด้วย แต่ที่เราอยากได้คือกราฟย้อนหลังแบบรายวันค่ะ อยากดูตั้งแต่ปี 1975-ตอนนี้เลย มันต้องทำยังไงเพิ่มอีกคะ

ตอน import ตรง file name ใส่เป็น * (ดอกจัน จะหมายถึงทุกไฟล์ใน folder ครับ)

Tags for this Thread