Page 3 of 4 FirstFirst 1234 LastLast
Results 21 to 30 of 37

Thread: วิธีการแปลงไฟล์ CSV เพื่อนำไปใช้ใน Meta Stock (มีรูปประกอบ)

Junior Member

Exclamation

Quote Originally Posted by kurayami View Post
    ตอน import ตรง file name ใส่เป็น * (ดอกจัน จะหมายถึงทุกไฟล์ใน folder ครับ)
    ขอบคุณมาก ทำได้แล้ว คุณ admin ตอบเร็วจริงๆ นับถือ

แล้วที่เหลือก็อัพเดทกราฟแบบวันต่อวันใช่มั๊ย พอจะบอกวิธีทำได้มั๊ยว่าทำยังไง

ไม่ทราบว่าเข้าใจอย่างงี้ถูกหรือป่าว ให้เซฟข้อมูล EOD 2013-ปัจจุบันไว้ แล้วก้อ Convert ไฟล์ แล้วเขียนทับได้เลย

ยังไงถ้าช่วยอธิบายให้หน่อยจะเป็นพระคุณอย่างสูง

Administrator
    ใช่ครับ ก็แค่ copy ไฟล์ใหม่ใส่ใว้ใน folder ที่จะนำข้อมูลเข้า
    แต่เพื่อลดเวลาในการ import เราก็ลบไฟล์ที่เคย import ไปแล้วออก เหลือใว้แค่วันที่ล่าสุดพอ มันจะได้ไม่ต้องนำเข้าข้อมูลวันที่เคยนำเข้าแล้วซ้ำอีก
    โดยสังเกตุจากชื่อไฟล์ครับ เพราะชื่อไฟล์มีวันที่อยู่ในชื่ออยู่แล้ว

Red face

และก็สำเร็จมรรคผลอีกอย่างนึง ขอบคุณ admin อีกครั้ง

รบกวนสอบถามครับ ทำไมผมทำแล้วมันย้อนหลังได้ไกลสุดแค่ปี 2010 เองอะครับ

Quote Originally Posted by Furon View Post
    รบกวนสอบถามครับ ทำไมผมทำแล้วมันย้อนหลังได้ไกลสุดแค่ปี 2010 เองอะครับ
    เกี่ยวกับไฟล์ที่ดาวน์โหลดไปหรือเปล่าครับ ลอกเช็กดูนะครับ ว่าวันที่ไฟล์มี่ถึงวันใหน

Quote Originally Posted by kurayami View Post
    เกี่ยวกับไฟล์ที่ดาวน์โหลดไปหรือเปล่าครับ ลอกเช็กดูนะครับ ว่าวันที่ไฟล์มี่ถึงวันใหน
    ที่ผมทำคือหุ้นที่มันย้อนหลังไปเกินกว่านั้นอะครับผม ไม่รู้ว่ามันเกี่ยวกับเฉพาะกราฟ day หรือป่าว เพราะถ้าเป็น Week กับ Month มันก็จะย้อนไปได้

ตอนนี้ผมเริ่มหัดใช้โปรแกรม Advanced Get และได้ load EOD ปี1970-2013 มาไว้แล้ว อยากทราบวิธีนำข้อมูล EOD นี้ไปใช้กับโปรแกรมนี้ เดิมผมใช้ file.csv ที่แยกตามหุ้น แต่ของ Siamchart เป็น file.csv ที่แยกตามวัน เลยดูกราฟไม่ได้ ขอขอบคุณมากครับ

นำจะต้องนำข้อมูลเข้าด้วย metastock ก่อนนะครับ
    แล้วค่อยเปิดจากไฟล์ metastock

ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำ ไม่ทราบว่าโปรแกรม Metastock กับ Advanced Get ความสามารถพอๆกันเปล่า หรือว่าผมดูเฉพาะ Metastock อย่างเดียวก็พอครับ

advance get ผมว่ามีประโยชน์อย่างเดียว นับเวฟ นอกนั้นโปรแกรมอื่นๆก็ใช้แทนใด้

Tags for this Thread