Results 1 to 6 of 6

Thread: เปิดบัญชีหลักทรัพย์ผ่านโบรกเกอร์ที่ไหนดีกว่ากัน

เปิดบัญชีหลักทรัพย์ผ่านโบรกเกอร์ที่ไหนดีกว่ากัน

อยากทราบครับว่า บริษัทโบรกเกอร์แต่ละที่ มีอะไรดี ไม่ดี แตกต่างกันบ้าง อ่ะครับ เลือกไม่ถูก

Quote Originally Posted by foxstation View Post
    อยากทราบครับว่า บริษัทโบรกเกอร์แต่ละที่ มีอะไรดี ไม่ดี แตกต่างกันบ้าง อ่ะครับ เลือกไม่ถูก
    รายละเอียดไม่รู้ แต่ถ้าการ ซื้อ-ขายผ่านคอมแล้ว แต่ส่วนตัวใช้ ฟิลิป โปรแกรมค่อนข้างโบราณ...แต่เท่าที่ใช้ไม่มีปัญหาเรื่อง เวปล่ม เซป...มีปัญหา (จากหลายๆวันที่ชาวบ้านเค้ามีปัญหากัน)
    แต่ข้อเสียคือมีขั้นต่ำครับ

โบรกเกอร์ไหนมี tools ที่ใช้ตัดสินใจดีๆ (เหมือน siamchart ที่เป็นเวปดีมากแบบนี้) ไม่มีปัญหาเรื่อง เวปล่ม มี support เรื่องคำแนะนำ และข่าวสาร อะไรประมาณนี้อ่ะครับ อ้อ แล้วก็คิดค่าธรรมเนียมต่างกันมากน้อยแค่ไหนครับ
    อย่างของคุณมารหุ้น ใช้ ฟิลิป ของโบรเกอร์เจ้าไหนครับ

1.เรื่อง toolsกับข่าวสาร ไม่เคยใช้ของโบรคเลย ปกติก็ใช้ของเวปนี้แหละ ตั้งแต่ชื่อ mychart อ่ะ
    2.ฟิลิป นี่คือชื่อ บลจ.ครับ เวป www.poem.in.th
    3.ค่าธรรมเนียมถ้ามีขั้นต่ำ เท่ากันครับ ถ้าซื้อขายผ่าน เน็ต ใน 1 วัน ต้อง 2-3หมื่นถึงจะคุ้มค่าคอม แล้วแต่ว่าจะให้เค้าหักบัญชีธนาคารหรือจะฝากเงินไว้กับโบรค
    4.ส่วนเรืองเวปล่มเนี่ย จากการใช้มาปีกว่าๆยังไม่มีปัญหา ช่วง4-5 เดือนหลังในเวปบอร์ด บางวันเค้าส่งคำสั่งซื้อ-ขายไม่ได้ แต่ผมส่งได้ครับ โดยผ่านโปรแกรมเรียลทาร์ม และเค้ามีหน้าจอส่งคำสั่งซื้อขายต่างหากนอก
    จากเรียลทาร์มด้วยครับ (เคยใช้2-3ครั้งตอนเทรดล่วงหน้า)
    ปล.ผมไม่มีส่วนได้เสียนะ แค่บอกสิ่งที่ใช้ครับ

ขอบคุณครับ คุณมารหุ้น เห็นเพื่อนเขาใช้ CIMB ไม่มีขั้นต่ำ แต่เขาไม่แนะนำเพราะ เขาอยากได้การอบรม การแนะนำตัวหุ้นที่น่าสนใจอ่ะครับ พอเราจะมาเล่นบ้าง เลยจะหาข้อที่ใช้ในการตัดสินใจ แต่เวปนี้ก็ดูดีมากเลยครับ (ถึงจะยังดูไม่เป็นสักเท่าไหร่)

Junior Member
    ผมใช้ BLS บัวหลวงคับ tool ก็น่าจะเหมือนๆ กับที่อื่นครับ พวก e-finance อะไรพวกนี้อะคับ เปิดบัญชีครั้งแรกแค่ 5000 เองครับ ไม่มีขั้นต่ำ ค่าคอม 0.15% แต่ต้องเป็นบัญชีแบบ cash balance และต้อง trade ผ่านอินเตอร์เน็ตด้วยครับ ถ้าโทรไปส่งผ่าน marketing จะเสียขั้นต่ำ 200 บาทมั้งครับ (ไม่แน่ใจเพราะ internet trading อย่างเดียวเลย) ส่วนตัวแล้วไม่เคยใช้ tools ของโบรกเกอร์เลยครับ ยกเว้นเข้าไปดู port และก็ประวัติการซื้อขายอะไรประมาณนี้ครับ ส่วนรายละเอียดหุ้น ดูที่เว็บนี้ดีสุดแหละ