ช่วงวันหยุดแบบนี้ ทำให้ผมว่างมาคิดทบทวนเรื่องที่ผ่านๆมาหลายๆอย่าง
ทั้งเรื่องที่ต้องมาเปิดรับบริจาค ซึ่งตั้งแต่เปิดเว็บ ผมตั้งใจว่าผมจะเป็นผู้ให้อย่างเดียว โดยไม่รับอะไรตอบแทน
แต่ตอนนี้ ต้องมาขอรับเงินสนับสนุน ซึ่งผิดกับเจตนาที่ตั้งใว้ตั้งแต่เปิดเว็บพอสมควร ซึ่งผมตั้งใจว่าจะไม่ขอรบกวนเรื่องเงินๆทองๆจากคนอื่น
และเรื่องคนที่เคยแจ้งยอดบริจาค แต่ถึงเวลาบริจาคจริงๆก็เงียบไป ทำให้ยอดที่คาดใว้หายไปเยอะมาก

ทำให้ผมคิดไปว่าอันที่จริงแล้ว อาจจะไม่ได้มีคนใช้ประโยชน์ส่วนนี้เยอะอย่างที่คิด และผมไม่ควรทำสัญญาขอใช้ข้อมูลหุ้นตั้งแต่แรก
จริงๆแล้วคนที่บริจาคส่วนใหญ่ อาจจะไม่ได้ใช้งานในส่วนของหุ้นนี้เลยก็ได้ แต่ก็อยากช่วยเว็บก็เลยต้องกลายเป็นมารับภาระในส่วนนี้แทนคนที่ใช้จริงๆไปด้วย
ซึ่งทางที่ผมเลือกเป็นการเพิ่มภาระให้เว็บ และเพื่อนๆสมาชิกโดยไม่จำเป็นหรือเปล่า แล้วปีต่อๆไปจะทำยังไง จะต้องสำรองจ่ายอย่างนี้ไปตลอดเลยหรือเปล่า

ยังไงก็แล้วแต่ถึงตอนนี้ก็คงจะแก้ใขอะไรไม่ได้แล้ว ผมก็ยังหวังว่าจะได้ยอดตามที่ตั้งใจใว้โดยที่ผมต้องออกเงินเพิ่มน้อยที่สุดหรือไม่ต้องออกเลย เพื่อให้เว็บสามารถอยู่ได้ด้วยตัวของมันเอง
และเพื่อยืนยันว่าสิ่งที่ผมทำมันไม่ได้สูญเปล่า เพราะมีคนใช้ประโยชน์ของมันจริงๆ ซึ่งผมเองก็ไม่อยากให้สิ่งที่ลงแรงทำไปแล้วต้องหายไปเปล่าๆเหมือนกัน

ถ้าเพื่อนๆมีความคิดเห็นเพิ่มเติมยังไงเกี่ยวกับเรื่องนี้ ก็สามารถแนะนำมาได้ครับ