Page 1 of 4 123 ... LastLast
Results 1 to 10 of 35

Thread: ความรู้สึกของผมเกี่ยวกับเรื่อง ข้อมู้ลหุ้น

Administrator

ความรู้สึกของผมเกี่ยวกับเรื่อง ข้อมู้ลหุ้น

ช่วงวันหยุดแบบนี้ ทำให้ผมว่างมาคิดทบทวนเรื่องที่ผ่านๆมาหลายๆอย่าง
    ทั้งเรื่องที่ต้องมาเปิดรับบริจาค ซึ่งตั้งแต่เปิดเว็บ ผมตั้งใจว่าผมจะเป็นผู้ให้อย่างเดียว โดยไม่รับอะไรตอบแทน
    แต่ตอนนี้ ต้องมาขอรับเงินสนับสนุน ซึ่งผิดกับเจตนาที่ตั้งใว้ตั้งแต่เปิดเว็บพอสมควร ซึ่งผมตั้งใจว่าจะไม่ขอรบกวนเรื่องเงินๆทองๆจากคนอื่น
    และเรื่องคนที่เคยแจ้งยอดบริจาค แต่ถึงเวลาบริจาคจริงๆก็เงียบไป ทำให้ยอดที่คาดใว้หายไปเยอะมาก

ทำให้ผมคิดไปว่าอันที่จริงแล้ว อาจจะไม่ได้มีคนใช้ประโยชน์ส่วนนี้เยอะอย่างที่คิด และผมไม่ควรทำสัญญาขอใช้ข้อมูลหุ้นตั้งแต่แรก
    จริงๆแล้วคนที่บริจาคส่วนใหญ่ อาจจะไม่ได้ใช้งานในส่วนของหุ้นนี้เลยก็ได้ แต่ก็อยากช่วยเว็บก็เลยต้องกลายเป็นมารับภาระในส่วนนี้แทนคนที่ใช้จริงๆไปด้วย
    ซึ่งทางที่ผมเลือกเป็นการเพิ่มภาระให้เว็บ และเพื่อนๆสมาชิกโดยไม่จำเป็นหรือเปล่า แล้วปีต่อๆไปจะทำยังไง จะต้องสำรองจ่ายอย่างนี้ไปตลอดเลยหรือเปล่า

ยังไงก็แล้วแต่ถึงตอนนี้ก็คงจะแก้ใขอะไรไม่ได้แล้ว ผมก็ยังหวังว่าจะได้ยอดตามที่ตั้งใจใว้โดยที่ผมต้องออกเงินเพิ่มน้อยที่สุดหรือไม่ต้องออกเลย เพื่อให้เว็บสามารถอยู่ได้ด้วยตัวของมันเอง
    และเพื่อยืนยันว่าสิ่งที่ผมทำมันไม่ได้สูญเปล่า เพราะมีคนใช้ประโยชน์ของมันจริงๆ ซึ่งผมเองก็ไม่อยากให้สิ่งที่ลงแรงทำไปแล้วต้องหายไปเปล่าๆเหมือนกัน

ถ้าเพื่อนๆมีความคิดเห็นเพิ่มเติมยังไงเกี่ยวกับเรื่องนี้ ก็สามารถแนะนำมาได้ครับ

อ้าวๆ อย่าเพิ่งหยุดนะท่าน ประสบการณ์ส่วนตัวของผมดังนี้...
    เริ่มลงทุนในหุ้นประมาณ1ปี เนื่องจากตอนนั้นไม่ไว้ใจกองทุน ได้กำไรจากการที่ขายหุ้นไปแล้ว 107 % (แต่ตอนนี้ปอดลบ 10%T_T) ดูเวปนี้จากห้องสินธร(ตั้งแต่ชื่อ mychart มั้ง) แต่ไม่เคยสมัครสมาชิก ทั้งสิ้นทั้งสินธรและที่นี่ สมัยผมเริ่มเล่นหุ้นผมดูข้อมูลหุ้น ประเภท อินดิเคเตอร์ ต่างๆ จากที่อื่น ซึงข้อมูลที่ได้ไม่เหมาะกับแนวทางการวิเคราะห์(เดา)ของผม แต่ข้อมูลที่ได้จากที่นี่ ผมสามารถใช้ได้ค่อนข้างดีครับ เพราะโดยส่วนตัวแล้วผมดูข้อมูลหุ้นทั้งหมดประมาณ500ตัวเกือบทุกวัน แต่จะใช้เวปนี้กรองข้อมูลขั้นต้นก่อน แล้วต่อมาผมจึงเข้าไปดูราคารายตัว โดยคลิ๊กจากเวปนี้ก่อน แล้วจึงค่อยไปดูพวกผลประกอบการจาก set หลังจากนั้นผมจึงค่อยตัดสินใจว่าจะ bid หรือไม่,ราคาควรเท่าไหร่ และที่ผมมาสมัครที่นี่แล้วบริจาคนั้นเพราะว่าผมมองว่า คุณ คราคุง ไม่เคยเรียกเก็บเงินเลยตั้งแต่สมัยชื่อ mychart แล้ว และตัวผมเองก็ใช้ข้อมูลที่นี่แล้วได้ผลตอบแทนไม่น้อยผมจึงไม่เสียดายเงินจำนวนนี้เลยครับ เพราะผมมองว่าในปีนึงปีนึงผมเสียเงินกับหนังเกี่ยวกับการลงทุนมากกว่านี้ครับ(หนังสือเล่มนึงก็มากกว่า100บาทแล้ว) ส่วนในเรื่องกองทุนหุ้นนั้นถ้าซื้อขายตามอินดิเคเตอร์ของเวปนี้แล้วโดยส่วนตัวผมว่ามีกำไรมากกว่าฝากประจำหลายเท่าครับ ***สุดท้ายนี้ผมว่าเวปนี้มีประโยชน์ครับ สำหรับคนที่ซื้อ-ขายหุ้นข้ามวัน ไม่มีเวลาเฝ้าจอตลอดครับ(ผมเองถ้ามีเวลาก็เล่นnetอยู่บ่อยกำไรอยู่ระหว่าง200-5,000ต่อวันจากวงเงิน100,000 แล้วแต่ดวง) ผมว่าสิ่งที่ คุณ คราคุง ไม่สูญเปล่าหรอกครับ อย่างน้อยตัวผมก็ได้กำไรจากข้อมูลเวป1คนนี้ครับ***

Junior Member
    ผมมองอย่างนี้น่ะครับ คือ ตอนนี้คนที่เขาลงชื่อว่าจะบริจาคแต่ยังไม่บริจาค อาจจะติดธุระ หรือรอเงินจากส่วนที่ยังไม่ได้รับ เช่นเงินเดือน ผมก็เหมือนกันครับที่พึ่งบริจาค หรือ บริจาคช้าเพราะรอเงินเดือนที่พึ่งจะได้รับ ส่วนเรื่องค่าใช้จ่ายปีต่อไปผมมองว่า ตอนนี้เวบเราคนอาจจะยังไม่รู้จักแต่พอเปิดไปนานๆคนก็จะเริ่มรู้จักมากขึ้นเมื่อสมาชิกเพิ่มขึ้นคนที่คิดบริจาคก็มากขึ้นครับผมว่าใจเย็นๆน่ะครับท่าน ผมเต็มใจช่วยทุกปีน่ะครับ แต่อาจจะช่วยได้ไม่มากครับตามกำลังครับ ส่วนเรื่องลำบากสมาชิกผมมองว่าทุกคนในนี้เต็มใจที่จะให้น่ะครับ เพราะผมเป็นสมาชิกเวบอื่นก็ร่วมบริจาคประมาณนี้ครับ แต่ว่าเวบนั้นเขาตั้งมาหลายปีก็เลยมีสมาชิกเยอะครับ ผมมองว่าถ้าเวบนี้ตั้งไปนานๆก็น่าจะมีสมาชิกเยอะเหมือนกันครับเพราะดูจากข้อมูลที่ให้บริการสมาชิกแล้วผมมองว่าทำได้ดีกว่าเวบอื่นๆเยอะครับ

ทำแล้วสบายใจทำไปเถอะครับ ผมช่วยได้เท่าที่ช่วยได้ ถ้าปลายปีได้กำไรเยอะก็ช่วยเยอะ
    คิดมากฉี่เหลือง หัวล้าน นะคุณคุราคุง ทำไปตามปกติที่เคยทำมาแล้ว คนที่เข้าใจก็ต้องเข้าใจ
    คนทีมาใหม่ไม่เข้าใจเดี๋ยวก็เข้าใจไปเอง สักวันความดีที่ไม่หวังผลตอบแทน ก็จะกลับมาเอง
    อาจได้ 2 เด้ง 3 เด้ง 4 เด้ง ก็ได้ใครจะไปรู้ ใช่ไหมครับ

ทำต่อไปเถอะ ผมยินดีช่วย

ผมขอแนะนำว่าลองติดโฆษณาในหน้าเวบดูมั้ยอ่ะคับ
    อาจจะเกะกะนิดหน่อย แต่อย่างน้อยมันก้อจะเพิ่มรายได้ให้กับเจ้าของเวบได้
    เป็นอีกทางเลือกนะคับ ถ้าสนใจผมก้อพอช่วยได้หาข้อมูลให้ได้นิดหน่อยนะคับ (ไม่ได้เก่งอะไรมาก ^^)

อยากให้เวบข้อมูลดีๆ อยู่กับพวกเราต่อไปนานๆๆๆ คับ ^^

สู้ๆ คับ

ไม่ได้เกี่ยวกับเรื่องปิดเว็บหรืออะไรหรอกครับ ผมหมายถึงส่วนเกี่ยวกับหุ้นในเว็บน่ะครับ
    คงจำกันได้ตอนที่ส่วนนั้นหายไป ก็ประมาณนั้นล่ะครับ อาจจะดูขาดๆหายๆไปหน่อยเท่านั้นเอง

คือคิดๆไปว่า ถ้าตอนนั้นตัดสินใจว่าจะไม่ใช้ข้อมูลหุ้นในเว็บ ก็อาจจะไม่ต้องยุ่งยากแบบทุกวันนี้น่ะครับ
    คล้ายๆมันทำให้ต้องมาพะวงเกี่ยวกับปัญหาส่วนนี้ ทั้งๆที่เมื่อก่อนมันไม่มีน่ะครับ (และคิดว่ามันได้ส่งต่อไปถึงสมาชิกในเว็บไปด้วย)

ที่จริงยอดมันก็ไกล้ๆจะครบแล้วนั่นล่ะครับ แค่ในความรู้สึกลึกๆแล้ว ยังสงสัยอยู่ว่า
    จริงๆแล้วมันจำเป็นต้องมีส่วนนั้นจริงๆหรือเปล่าน่ะครับ คือนอกจากผมลำบากแล้วยังทำคนอื่นๆลำบากไปด้วย แถมเป็นเรื่องเงินๆทองๆอีก

ิิอย่าไปคิดมากครับพี่ ทำไปแล้ว ผมว่าพี่ๆทุกคนเห็นดี จึงช่วยกันบริจาคครับ แม้ว่าตอนนี้ผมยังจะไม่ได้บริจาค รอว่าเดี๋ยวรวยหุ้นก่อนครับ ช่วงนี้ติดลบครับ เพราะไอ้กันแท้ๆ
    แค่นี้ คนทำเว็บก็เสียสละและมีน้ำใจมากแล้วครับ ทุกคนรับรู้ครับผม

เปิดเป็นแบบสมัครสมาชิกเถอะครับ แล้วคิดราคาไม่ต้องแพงมาก เรียกว่าช่วยกันแชร์ อย่างสมมุตินะครับว่า คนละ 500.00 บาท รวมสมาชิก 120 คนก็จะได้เท่ากับที่ต้องจ่ายให้กับ กลต. แล้ว ทุกคนก็สามารถเข้ามาใช้ได้อย่างสบายใจ ถ้าปีต่อๆไปสมาชิกมีมากกว่านี้ ก็แชร์ราคากันลงมาตามสมควร ผมว่าสมาชิก 120 คน ไม่น่าจะเป็นเรื่องยากเกินไปนะครับ และก็แฟร์สำหรับทุกคนด้วย เป็นความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ
    เพิ่มเติมหน่อยนะครับ ชื่นชมในคุณ Kurayami ที่ทำเวปนี้ขึ้นมา แต่เมื่อมีอุปสรรคก็ต้องฝ่าฟันมันไป โดยส่วนตัวไม่ชอบ กลต. ที่มาคิดค่าใช่จ่ายแบบนี้ แล้วก็ไม่ชอบอีกหลายๆอย่างที่มานึกถึงว่าไม่ได้เอื่อต่อนักลงทุนรายย่อยมากเท่าที่ควร ข้อมูลไม่ครบแล้วก็ช้าจนเขาไปถึงไหนกันแล้ว รายย่อยเสียเปรียบตลอด ซึ่งถ้าเรามีเครื่องมือที่ดีพอ การแข่งขันก็จะทัดเทียมและแฟร์หน่อย เขียนยาวหน่อย อย่าว่ากันนะครับ ด้วยความเคารพครับ...
    Last edited by rexcalibur; 2011-08-12 at 20:27.

Bangkok, Thailand, Thailand
    เห็นด้วยกับคุณ rexcalibur ครับ

ขอบคุณ คุณมารหุ้นที่มาออกความเห็นนะครับ อย่างน้อยก็รู้ว่ามีคนได้ใช้ประโยชน์จากส่วนนี้อยู่จริงๆนะครับ

เรื่องโฆษณานี่ ถ้าหาได้ก็น่าจะดีครับ เพราะโฆษณา google มันเอาแน่นอนอะไรไม่ได้ ถ้าเป็นโฆษณาไทยยังพอนับว่าเป็นรายได้อยู่
    แต่จริงๆแล้ว เรื่องโฆษณาในเว็บกับคนไทยนี่ผมว่ามันไม่ค่อยจะได้ผลเท่าใหร่ น้อยคนนักจะสนใจคลิกโฆษณา

เรื่องสมาชิก ก็คิดๆใว้เหมือนกันครับ ว่าถ้าเกิดไม่ใหวจริงๆก็อาจจะทำ
    โดยอาจจะจำกัดใว้ในเฉพาะส่วนของราคาหุ้น ส่วนอื่นๆคิดว่าคงไม่จำเป็นต้องเป็นสมาชิกอะไร
    จริงๆผมก็คาดการณ์ใว้อยู่แล้วว่ามันอาจจะไม่พอ ผมถึงฝากเงินเริ่มใว้ก่อน 10,000 เพื่อเป็นค่าใช้จ่ายในส่วนนี้
    ถ้าในปีนี้หรือปีต่อๆไป เงินส่วนนี้หมดไป ก็คงต้องมาพิจารณาความเหมาะสมอีกทีครับ