Page 3 of 4 FirstFirst 1234 LastLast
Results 21 to 30 of 35

Thread: ความรู้สึกของผมเกี่ยวกับเรื่อง ข้อมู้ลหุ้น

เกิดอะไรขึ้นนี่
    มาให้กำลังใจเจ้าของเวป ไม่มีใครเดือดร้อนหรอก ทุกคนช่วยในขอบเขตที่ตัวเองทำได้อยู่แล้ว สังคมเล็กๆตรงนี้คงอยู่ได้เพราะความเอื้อเฟื้อกันนะ
    Bon courage ครับ

ผู้สนับสนุน
    เป็นหนึ่งในคนที่หายไปทำให้หมดกำลังใจหรือเปล่าหนอ พยายามสมัครสมาชิกหลายทีแล้วครับแต่ตรงใส่รหัสมันไม่ขึ้น
    สมัครได้แล้วก็รอดูกำลังใจของเพื่อนพี่น้องอยู่ครับ ผมยังยืนยันเจตนารมณ์เดิมอยู่นะครับไม่ต้องกลัว

บอกตามตรงผมมีที่ดูกราฟหลายแหล่งที่โบรคเกอร์จัดหาให้ ไม่จำเป็นต้องดูเวบคุณก็ได้
    แต่ผมสนับสนุนคุณเพราะอยากให้คุณมีกำลังใจ อยากเป็นส่วนนึงที่สร้างบรรทัดฐานให้สังคมว่า

คุณ(หรือไม่ว่าใคร)ทำดีไปเถอะ ความดีมันจะรักษาคุณ และความดีมันจะนำพาให้คุณได้พบเจอสิ่งดีๆ
    ผมเกลียดและต่อต้านคนที่ชอบพูดว่า ทำดีได้ดีมีที่ไหน ทำชั่วได้ดีมีถมไป
    ดังนั้นไม่ว่าโลกจริงหรือโลกเน็ตถ้าผมมีความสามารถจะพิสูจน์ให้เห็นว่า นี่ไงคนทำดีได้ดีอยู่ตรงนี้ไง ผมก็จะทำครับ

ดังนั้น ขอให้คุณตั้งใจทำต่อไปเลิกคิดถึงเรื่องตรงนี้ได้แล้ว
    เอาเวลาไปคิดเรื่องดีๆ ทำสิ่งดีๆ รักษาสุขภาพตัวเอง ดูแลครอบครัวไปเถอะ

อันที่จริงผมพร้อมจะโอนเงินค่าใช้จ่ายส่วนนี้ให้คุณล่วงหน้าสิบปีก็ยังได้
    แต่อย่างว่า เงินคือมิตรและศัตรูที่ร้ายกาจที่สุด ผมเองไม่รู้จักคุณ รู้จักคุณผ่านผลงานที่คุณทำเท่านั้น
    ไม่รู้ว่าถ้าคุณมีเงินก้อนอยู่ในมือคุณจะเปลี่ยนไปรึเปล่า อันนี้พูดตรงอย่าโกรธกัน

สุดท้ายขอให้มั่นใจว่า ถ้าคุณไม่เปลี่ยนผมไม่เปลี่ยนครับ (ยกเว้นผมตายไปนะ ตลท.คงไม่รับเงินกงเต็ก 555)

Administrator
    ก็ไม่ถึงกับหมดกำลังใจอะไรหรอกครับ ก็คิดๆเผื่อใว้แล้วละครับ
    จริงๆผมก็รู้สึกเหมือนที่คุณรู้สึกอะละครับ ว่าคนส่วนใหญ่ อาจจะไม่จำเป็นต้องใช้ประโยชน์เว็บในส่วนนั้นจริงๆอย่างที่คุณว่า
    ผมเองก็คิดว่าไม่ควรจะผลักภาระไปให้คนที่ไม่ได้ใช้ประโยชน์ คนที่ใช้ประโยชน์น่าจะช่วยๆกันมากกว่า

แต่จากการที่คนที่โพสว่าจะช่วยหายไป มันก็เลยทำให้ผมคาดการณ์อะไรหลายๆอย่างพลาดไปน่ะครับ
    สุดท้ายเลยต้องรบกวนเพื่อนๆหลายๆคนไปด้วย ยังไงก็ขอบคุณทุกๆคนที่ช่วยเหลือกันนะครับ

ผมตามอ่านเรื่องที่เกิดขึ้นนี่ และคิดว่าเข้าใจความรู้สึกของคุณ kurayami นะครับ ผมเองแสดงตัวก่อนว่าไม่ได้เล่นหุ้น แต่ศึำกษาอยู่เพื่อการตัดสินใจว่าจะเล่นหรือเปล่า และก็ไม่ได้ใช้ข้อมูลหุ้นด้วย แต่สนใจวิธีคำนวนค่าต่างๆ ถึงแม้จะไม่ค่อยรู้ว่าค่าีที่คุยๆ กันมันคืออะไร
    ตามความรู้สึกของผม ผมก็ไม่ชอบวิธีหาตังค์ของ กลต. แบบนี้เลย ข้อมูลที่เป็น Public ออกมาจาก กลต. ไม่ควรจะมีลิขสิทธิ์ ถ้าคิดว่าจะต้องมีค่าลิขสิทธิ์ก็ควรจะทำแบบเป็นสมาชิกแล้วถึงจะดูได้ เพื่อให้รู้ว่าข้อมูลมีขอบเขตการเปิดเผย อะไรแบบนี้ และกลต. เองก็มีรายได้มหาศาลจากตลาดหุ้น ไม่น่ามาคิดเล็กคิดน้อยแบบนี้
    ส่วนเรื่องสมาชิก คุณ kurayami รู้สึกว่ามีสมาชิกต้องการใช้ข้อมูลหุ้นหลายคน โดยดูจากที่มีคนโพสว่าจะช่วยเรื่องเงิน แต่พอเอาเข้าจริงๆ บางสมาชิกที่ลงชื่อไว้ ก็ยังไม่ได้ช่วย ทำให้สับสนว่าจริงๆ มีคนต้องการจริงๆ หรือเปล่า ใช่ไหมครับ
    ผมขอให้รอ และลองดูก่อนครับว่าภายใน 1 ปี มีคนช่วยเหลือมากน้อยแค่ไหน และมีคนคลิ๊กเข้าไปดูข้อมูลหุ้นมากน้อยแค่ไหน (ไม่แน่ใจว่าเก็บพวก hit rate ของหน้า page ไว้บ้างหรือเปล่า) แล้วค่อยประเมินอีกทีใน 6 เดือนข้างหน้านะครับ ผมเอาใจช่วยครับ
    ใน 6 เดือนข้างหน้า ถ้าหากมีคนใช้งานน้อย(ข้อมูลจาก hit rate) ก็โพส ใหม่ เพื่อขอความเห็นว่าอยากจะให้มีข้อมูลหุ้นต่อไปหรือไม่ และประเมินว่า ถ้าจะทำแบบว่าขาย pincode เพื่อเข้าไปดูข้อมูลหุ้น /เดือน หรือ /ปี เท่าไหร่ดี มีคนสนใจมากน้อยแค่ไหน (เรื่องราคา pincode ก็คิดจาก ค่าที่ต้องจ่ายให้กลต. หารด้วยจำนวนคนเฉลี่ยที่เคยจ่ายไปปีที่แล้ว เรื่องการคำนวนทางคุณ kurayami น่าจะถนัด เพราะน่าจะเอาวีธีการของหุ้นมาประเมินได้ หรือถ้ามีคนอยากให้มากกว่านั้นก็แจ้งว่าโอนมาต้องไม่ต่ำกว่าราคาเท่านี้ ส่วนที่เกินก็เอามาตัดต้นทุนปีหน้า ปีหน้าก็จะมีราคา pincode ต่ำลง)
    แต่ถ้าคนสนใจน้อยจริงๆ อาจจะทำแบบว่า โพส บอกวิธีการเอาข้อมูลจากกลต. ยังไง มาคำนวนยังไง แบบว่าให้คนสนใจสร้างเอง ดูเองได้ อะไรประมาณนี้ ก็เป็นทางออกสุดท้ายครับ
    ผมชื่นชมในเวปนี้มาก ดูแต่กองทุน ซึ่งไม่ค่อยมีเวป ที่เอาข้อมูลมาเปรียบเทียบแบบนี้ ในส่วนของหุ้น ผมเห็นว่าที่คุณขามุ้งบอก และที่เคยได้ยินก็คิดว่ามีโบรคเกอร์บางที่ให้ข้อมูลพวกนี้อยู่แล้ว แต่ไม่แน่ใจว่าที่ไหนให้ข้อมูลได้ดีกว่ากัน ดูง่ายกว่ากัน แต่ก็มีบางที่ไม่ได้ให้ข้อมูลอะไรเลย ซึ่งคนเล่นหุ้นส่วนนี้ หรือคนชอบการนำเสนอของ siamchart จึงต้องการให้มีต่อไป

ขออภัยที่เขียนยาวไปหน่อย อย่าว่ากันนะครับ

Junior Member
    ผมเองก็สนใจทั้งหุ้นและกองทุนครับ ยังไงก็เอาใจช่วยเว็บมาสเตอร์นะครับ
    เดี๋ยวนี้เริ่มติดนิสัยแล้วอ่ะ พอจะดูข้อมูล หุ้นหรือกองทุน แทนที่จะเข้าเว็บพวก set.or.th หรือ settrade เหมือนเมื่อก่อน ก็เข้ามาที่ siamchart แทน 555+ ก็เว็บนี้ดีนี่ครับทำไงได้

ส่วนเว็บมาสเตอร์จะตัดสินใจยังไงก็พร้อมจะสนับสนุนครับ อาจช่วยเว็บมาสเตอร์ได้ไม่มาก แต่ก็จะพยายามครับ

สวัสดีครับ ไม่ทราบว่ารับคนร่วมหุ้นธุรกิจเวปนี้ไหมครับ

Administrator
    Quote Originally Posted by econometrica View Post
    สวัสดีครับ ไม่ทราบว่ารับคนร่วมหุ้นธุรกิจเวปนี้ไหมครับ
    จริงอยู่ที่มันมีค่าใช้จ่ายทีไม่คาดคิดเกิดขึ้นมา ทำให้ผมต้องทบทวนเรื่องการตัดสินใจบางอย่างไปบ้าง แต่ผมยังไม่เคยมีความคิดที่จะทำเป็นธรุกิจนะครับ
    ผมคิดว่าถ้าทำเป็นธรุกิจจริง สุดท้ายแล้วก็คงจะเน้นไปที่ผลกำไร ซึ่งคงจะผิดกับจุดประสงค์ที่ตั้งเว็บขึ้นมานะครับ

ปล. สงสัยนิดหน่อย ทำไมคุณถึงคิดว่าเว็บจะสามารถสร้างรายได้ให้กับผู้ร่วมหุ้นได้ ทั้งๆที่เนื้อหาในเว็บส่วนใหญ่สามารถดูได้ฟรีล่ะครับ

Junior Member
    เป็นกำลังใจให้นะค่ะ ตัวเราเองก็เพิ่งเข้ามาเล่นหุ้นเมื่อกลางปีนี้เอง ก่อนหน้านี้ก็รู้จักเวปจากรุ่นน้องที่รู้จักกันแนะนำให้ มานั่งดูตั้งหลายเดือนกว่าจะเปิดport แต่ตอนนี้ port แฟบลงประมาณ10%++ T_T ไม่รู้ทำไมซื้อปุ๊บลงปั๊บ555 แต่ก็ไม่เป็นไรค่ะนิ่งๆซักพักเดี๋ยวก็ดีเอง จริงๆก็จะไปโอนให้ตั้งหลายรอบแต่ลืมทุกที เมื่อวานนึกขึ้นได้กลางห้างฯพอดีเลยโอนมาให้ค่ะ อย่าคิดมากนะค่ะ คนเราถ้าคิดจะให้ก็อย่าไปคิดมากค่ะ ^_^

Quote Originally Posted by phumiko View Post
    เป็นกำลังใจให้นะค่ะ ตัวเราเองก็เพิ่งเข้ามาเล่นหุ้นเมื่อกลางปีนี้เอง ก่อนหน้านี้ก็รู้จักเวปจากรุ่นน้องที่รู้จักกันแนะนำให้ มานั่งดูตั้งหลายเดือนกว่าจะเปิดport แต่ตอนนี้ port แฟบลงประมาณ10%++ T_T ไม่รู้ทำไมซื้อปุ๊บลงปั๊บ555 แต่ก็ไม่เป็นไรค่ะนิ่งๆซักพักเดี๋ยวก็ดีเอง จริงๆก็จะไปโอนให้ตั้งหลายรอบแต่ลืมทุกที เมื่อวานนึกขึ้นได้กลางห้างฯพอดีเลยโอนมาให้ค่ะ อย่าคิดมากนะค่ะ คนเราถ้าคิดจะให้ก็อย่าไปคิดมากค่ะ ^_^
    ลบ 10% ทั้งปอดนี่หนักนะครับ

Quote Originally Posted by kurayami View Post
    จริงอยู่ที่มันมีค่าใช้จ่ายทีไม่คาดคิดเกิดขึ้นมา ทำให้ผมต้องทบทวนเรื่องการตัดสินใจบางอย่างไปบ้าง แต่ผมยังไม่เคยมีความคิดที่จะทำเป็นธรุกิจนะครับ
    ผมคิดว่าถ้าทำเป็นธรุกิจจริง สุดท้ายแล้วก็คงจะเน้นไปที่ผลกำไร ซึ่งคงจะผิดกับจุดประสงค์ที่ตั้งเว็บขึ้นมานะครับ

ปล. สงสัยนิดหน่อย ทำไมคุณถึงคิดว่าเว็บจะสามารถสร้างรายได้ให้กับผู้ร่วมหุ้นได้ ทั้งๆที่เนื้อหาในเว็บส่วนใหญ่สามารถดูได้ฟรีล่ะครับ
    ผมมีไอเดียครับ ผมไม่ได้คิดว่าจะทำเป็นธุรกิจยิ่งใหญ่อะไรหรอกนะครับ แต่ก็เป็นความฝันส่วนหนึ่ง ส่วนตัวผมเองแล้วผมเห็นว่าคุณ kurayami มีความรู้ด้านคอมพิวเตอร์เป็นอย่างดี ส่วนตัวผมแล้วผมไม่ได้มีความรู้ด้านคอมพิวเตอร์ขนาดนั้นแต่ผมมีไอเดียครับ เวปไซด์ไม่ได้เป็นไปในแนวทั่วๆไปที่คอยสอนเทคนิคอล หรือว่าคอยใบ้หุ้น แต่เป็นเวปไซด์ที่เน้นการบริหารข้อมูล และฐานข้อมูล เอาตรงนั้นมาใช้ประโยชน์ครับ ผมคิดว่าทางคุร kurayami ก็คงจะมีทีมเป็นของตัวเองอยู่แล้ว ถ้าเกิดว่าเอาไอเดียมาผสมกับความสามารถและความมุ่งมั่น น่าจะทำได้ดีครับ