Results 1 to 6 of 6

Thread: ถ้า siamchart เก็บค่าสมาชิกปีละ 500 เพื่อนๆคิดไง

Junior Member

ถ้า siamchart เก็บค่าสมาชิกปีละ 500 เพื่อนๆคิดไง

ผมเองเป็นสมาชิกใหม่ เห็นทาง siamchart มีปัญหา data กับตลท. เลยต้องรับบริจาคเงินจากเพื่อน

ไม่รู้เพื่อนๆคิดยังไงไหนๆ data กะซื้อมาแล้ว การรับบริจาคผมว่ามันเป็นวิธีที่สวยงามเกินไป เกินกว่าที่จะใช้ได้ในโลกที่โหดร้ายใบนี้ ถ้าเก็บค่าสมาชิกอาจช่วยเป็นกำลังใจและลมหายใจของเวบมาสเตอร์ไปได้นานเท่านาน

(เห็นแล้วก็ไม่เข้าใจ ทำไมตลาดหุ้นไทยมันหาข้อมูลยากอะไรนักหนา data ของหุ้นต่างชาติมีเยอะแยะหาง่ายฟรีอีกตังหาก ของไทย พอเผยแพร่ก็จะเก็บตังจะงกไปถึงไหน ที่ฝรังไม่ค่อยสนใจเราเพราะหาข้อมูลวิเคราะไม่ได้ มันเลยไปเล่นที่อืนดีก่าว่าไหมเพื่อนๆ)

Administrator
    จริงๆตอนนี้มีหลายๆคนยอมเสียสละบริจาคเงินจำนวนมาก เพื่อให้เว็บสามารถคงความเป็นเว็บที่ฟรีใว้ได้
    ซึ่งตอนนี้ก็คงจะไม่ต้องห่วงเรื่องค่าใช้จ่ายรายปีไปได้อีกสองปีเลยละครับ

ส่วนเรื่องของอนาคต ก็คงสุดแท้แต่ฟ้ากำหนดนั่นละครับ ใว้ปีหน้าค่อยมาประเมินความเสี่ยงกันอีกที
    แต่ผมเชื่อว่ามันน่าจะใหวแม้จะพ้นสองปีไปแล้วก็ตาม

เห็นด้วยบางส่วนอ่ะ ส่วนตัวเห็นว่าข้อมูลบางอย่าง(บางอย่างเท่านั้นจริงๆ) เช่น หุ้น(บางอย่างอ่ะ) ควรให้แต่สมาชิกดู ซึ่งตรงนี้เค้าก็ทำแล้ว ส่วนค่าสมาชิกไม่ควรแพงขนาด500นะ เผื่อบางคนเค้าจะได้ศึกษามั่งอ่ะ
    ป.ล. ผมใช้แอบใช้ข้อมูลโดยไม่สมัครสมาชิกมาเป็นปีแล้ว หุหุ

จริงๆ แล้ว 500 บาท ผมว่าไม่แพงเกินไปสำหรับคนที่จำเป็นต้องใช้ข้อมูลจริงๆ หรอกครับ แต่ก็อยากให้มือใหม่ได้ลองใช้ด้วยเหมือนกัน ผมเลยคิดว่าถ้าจะเก็บจริงๆ ก็น่าจะมีช่วงให้ try out ไปก่อน ผมว่าถ้าเค้าเห็นว่าเว็บนี้มีประโยชน์จริงๆ มากกว่า 500 เค้าก็น่าจายอมเสียได้ครับ แต่ตอนนี้ลองระบบบริจาคไปก่อนก็ดีครับ ผมว่าน้ำใจคนไทยยังมีอีกเยอะครับ

ถ้าคิดจริงๆ ขาดทุนหุ้นเผลอๆ เยอะกว่านี้อีก เว็บดีมีประโยชน์แบบนี้หนับหนุนครับ ^^

ผู้สนับสนุน
    Bangkok, Thailand, Thailand
    สนับสนุนคับ ^^