***มาลองเดามั่วกัน***
เพิ่งลองเล่นกองทุนมาเดือนกว่าๆ คือ กองทุนหุ้น กับ กองทุนน้ำมัน (ทองยังไม่กล้าเข้า) กองหุ้นเข้าๆออกๆ 30-50% มา3ครั้งแล้ว กองน้ำมัน หาจังหวะเข้าอย่างเดียว การเดาของผมมีดังนี้
**กองหุ้น ผมจะเข้าตอนที่ set ต่ำกว่า ema120 ทยอยเข้าไปเรื่อยๆ ถ้ายิ่ง เข้าใกล้ ema240 จะยิ่งใส่ แต่จะเก็บทุนไว้ 15-30% เสมอเผื่อไว้ตอน set เริ่มขึ้น พอได้กำไรจากการที่ set ขึ้น 1-2% ก็จะทยอยขาย 30-70% ใช้ได้พอสมควร
**กองน้ำมัน ผมจะทยอยเข้าตอน น้ำมันดิบ ต่ำกว่า85 (แต่หลายครั้งเข้าไปแล้วราคาปิดมันเลย 85 -__-") ยังไม่เคยขาย เนื่องจากส่วนตัวเชื่อว่าน้ำมันจะราคาเกิน 100 ภายในปีนี้ และช่วงนี้เงินบาทยังแข็งค่าอยู่ โดยส่วนตัวผมเดาว่าหลังเดือน ก.ย. นี้ น้ำมันจะเริ่ม ปรับราคา ขึ้น จึงกำลังรอจังหวะเข้ามากกว่านี้ครับ
***ทุกอย่างผม เดาและมั่วทั้งนั้น เพื่อนๆท่านอื่นว่าไงกันมั่งขอความเห็นหน่อยครับ***