Results 1 to 5 of 5

Thread: ถามเรื่อง NAV Offer bid ของกองทุนหน่อยครับ

ถามเรื่อง NAV Offer bid ของกองทุนหน่อยครับ

คือว่าผมสับสนเรื่องตอนโยกย้ายกองทุนระหว่าง LTF ด้วยกันครับ
    บางครั้งที่โอนออก จะใช้จำนวนหน่วย คูณ กับ bid
    แล้วโอนเข้า เอามูลค่าข้างต้น หารด้วย offer

แต่บางครั้งโอนออก ก็ใช้จำนวนหน่วย คูณ กับ NAV
    แล้วโอนเข้า เอามูลค่าที่คูณด้วย NAV หารด้วย offer

เลยอยากสอบถามความหมายของ NAV, offer และ bid ครับ ว่ามันคืออะไร และใช้งานตอนไหนบ้าง
    ขอบคุณครับ

Administrator
    ราคา NAV คือราคาหน่วยลงทุนที่ประกาศ ถ้าเทียบกับหุ้นก็คือราคาปิด หรือ close ใช้เป็นฐานในการคำนวนราคา Bid และ Offer
    Offer คือราคาเวลาที่เราซื้อหน่วยลงทุน ราคานี้จะเอาราคา NAV มาบวกด้วยค่าธรรมเนียมในการซื้อ (ทำให้เวลาซื้อ ต้องจ่ายมากขึ้น)
    Bid คือราคาเวลาที่เราขายหน่วยลงทุน ราคานี้จะเอาราคา NAV มาลบด้วยค่าธรรมเนียมในการขาย (ทำให้เวลาขาย ได้เงินน้อยลง)
    ถ้าไม่มีค่าธรรมเนียมเวลาขาย ปรกติ Bid จะเท่ากับ NAV (กอง LTF RMF บางกองเวลาสลับจะไม่มีค่าธรรมเนียม)

ดั้งนั้นเวลาสลับกองทุน เราจะใช้ราคา Bid ของกองต้นทาง คูณด้วย จำนวนหน่วยลงทุนที่สลับออก จะได้เป็นจำนวนเงินที่ขายออกมา
    แล้วนำเงินจานวนนั้นไป หาร ด้วยราคา Offer ของปลายทาง ก็จะได้เป็นจำนวนหน่วยลงทุนที่เราจะสลับเข้า

ขอบคุณครับ เดียวขอลองไปคำนวณตามที่อธิบายครับ
    ได้ผลอย่างไร จะมาแจ้งอีกครั้งครับ

ตรวจสอบแล้วครับ ก็ยังคงสับสนอยู่ครับเฉพาะการโยกจาก AYFLTFDIV ครับ
    ผมโยกออกวันที่ 12/10/53 มูลค่าที่โยกออกเท่ากับ จำนวนหน่วยคูณด้วย 18.6901 ซึ่งคือค่า NAV
    ในขณะที่วันนั้น ค่า bid อยู่ที่ 18.5966 ครับ

แต่การโยกออกจาก AYFLTFEQ เค้าดันใช้ bid คูณจำนวนหน่วยเลยงง ๆ ครับ

ทั้งนี้ผมดูจาก statement ของ AYF นะครับ

ขอบคุณครับ

โอเค เข้าใจแหละครับ กองทุน AYFLTFEQ นั้น แม้ไม่มีค่าธรรมเนียมสับเปลี่ยน
    แต่มีค่าใช้จ่ายในการซื้อขายหลักทรัพย์ เมื่อมีการสั่งซื้อ ขายหรือสับเปลี่ยนหน่วยลงทุนอยู่ 0.20%

ผมดูแต่ค่าธรรมเนียมอย่างเดียว ที่ (ปัจจุบันไม่เรียกเก็บ)

ขอบคุณมากครับ