Results 1 to 7 of 7

Thread: ค่าคำย่อต่างๆในการดูตาราง เช่น P/E PEG

Junior Member

ค่าคำย่อต่างๆในการดูตาราง เช่น P/E PEG

ค่าต่างๆด้าล่างนี้ จากตารางหน้า http://siamchart.com/stock/ ท่านผู้รู้ช่วยอธิบายให้ความรู้หน่อยครับว่าคืออะไร มีความหมายความสำคัญอย่างไรครับ

=================================================================
    NVDR (Val)
    P/E
    P/BV
    D/E
    DPS
    EPS
    ROA%
    ROE%
    NPM%
    Yield%
    FFloat%
    MG%
    Magic1
    Magic2
    PEG
    CG
    =================================================================

ค่าต่างๆด้าล่างนี้ จากตารางหน้า http://siamchart.com/stock-financial/ ท่านผู้รู้ช่วยอธิบายให้ความรู้หน่อยครับว่าคืออะไร มีความหมายความสำคัญอย่างไรครับ

EPS08
    (YoY%) x

EPS09
    (YoY%) x

EPS10
    (YoY%) x

EPS11
    (YoY%) x

EPS12
    (YoY%) x

Rev08
    (YoY%) x

Rev09
    (YoY%) x

Rev10
    (YoY%) x

Rev11
    (YoY%) x

Rev12
    (YoY%) x

NP08
    (YoY%) x

NP09
    (YoY%) x

NP10
    (YoY%) x

NP11
    (YoY%) x

NP12
    (YoY%)

ผมมือใหม่ครับพยายามจะทำความเข้าใจกับตาราง Stock list และ Stock financial แต่ติดปัญหาตัวย่อและความหมายของค่าต่างๆข้างต้น ผู้รู้โปรดให้ความรู้ด้วยครับแต่ละค่ามีความหมายอย่างไร

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Administrator
    มีเขียนอธิบายใว้บ้างลองอ่านดูนะครับ ใครจะช่วยเพิ่มเติมข้อมูลก็ใด้นะครับ
    http://siamchart.com/forum/showthread.php?613

ขอบคุณครับ มือใหม่อย่างผมต้องทำการบ้านหนัก นอนดึกครับ เพราะเข้ามาตลาดทุนครั้งนี้ คาดหวังว่าจะไม่ให้ขาดทุนในการลงทุนเหมือนอดีตที่ผ่านมา แต่ก็ไม่รู้ว่าจะไปได้อีกสักกี่น้ำ เพราะไม่รู้ว่าเข้ามาสายเกินไปรึยัง ตลาดทุนใกล้จะถึงจุดวกกลับเป็น cycle ขาลงแล้วหรือยัง
    ขอบคุณ คุณ kurayami มากครับ ไม่น่าเชื่อว่าคุณจะนอนดึก และตอบคำถามได้เร็วปานนี้ ชักอยากเจอตัวจริง ขอสมัครเป็นลูกศิษย์เหลือเกินครับ

เป็นมือใหม่เหมือนกันคะ ไม่เคยเทรดมาก่อน เลือกซื้อหุ้นจากการฟังข่าว ดูราคาย้อนหลัง ข้อมูลบริบัษบ้าง เข้ามา 2 อาทิตย์ เจ็บไป 20,000 กว่าบาท เพิ่งมาเจอเว็บคุณ Kurayami รู้สึกฉลาดขึ้นเยอะ ต่อไปนี้จะติดตามข้อมูลนะคะ ขอบคุณคุณที่ทำเว็บนี้ขึ้นมาค่ะ

ช่วยเพิ่มเติมด้านล่างก่อนล่ะกันครับ
    EPS --> Earning per share --> คำนวนมากจาก Net profit / No. of share outstanding ครับ
    Rev --> Revenue (รายได้)
    NP --> Net profit (กำไรสุทธิ)
    ทั้งหมดทั้งมวลแสดงถึงผลกำไรที่บริษัทสามารถทำได้ต่อปีน่ะครับ ส่วน (YoY%) จะเป็น percent change แต่ล่ะปีว่ามีการเปลี่ยนแปลงเท่าไร
    หลัก ๆ อาจจะดูเปลี่ยนเทียบกันระหว่าง Rev กับ NP เช่น บริษัท X มีรายได้ (Rev) ต่อไปเติบโตต่อเนื่อง แต่กำไรสุทธิ (NP) กลับไม่เติบสอดคล้องตาม
    คราวนี้คงต้องไปดูรายละเอียดกันต่อว่ามีรายจ่ายเพิ่มขึ้นจากส่วนไหนเพราะอะไร

CG --> Corporate Governance หรือ ธรรมาภิบาลของบริษัทนั้น ๆ เองครับ

Nakhon Pathom, Thailand
    ช่ายเรยครับ ผมสังเกตุมานานแระ MODเวปนี้ตอบไวมาก ใส่ใจทุกกระทู้ (บางกระทู้คำถามก็ซ้ำๆ) ไม่เคยเห็นว่าMODจะบ่นหรือเอาแต่ใจเลย ....นับถือคุณKurayamiมากครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

Thumbs up Re: ค่าคำย่อต่างๆในการดูตาราง เช่น P/E PEG

เห็นด้วยกับคุณ pakumi ค่ะ