Page 19 of 113 FirstFirst ... 917181920212969 ... LastLast
Results 181 to 190 of 1128

Thread: รายงานข้อมูลที่ผิดพลาด หรือตกหล่น ได้ที่กระทู้นี้

Administrator
    Quote Originally Posted by up148 View Post
    ทําไมข้อมูลที่ download จากเวปนี้และแปลงเป็น Metastock File แล้วใช้กับโปรมแกรม Advanc Get ไม่ได้ แต่ถ้า download จาก ASP(บล หลักเอ)ใช้ได้ ขอคําตอบ ขอบคุณ up148
    อืม ไม่แน่ใจนะครับ header หรือบางอย่าง อาจจะไม่ตรงกับ format ของ advance get ก็ใด้ พอดีผมไม่ได้ใช้ advance get ซะด้วย
    ผมใช้ the downloader แปลงเข้า meta stock ตรงๆเลย ใว้จะลองให้นะครับ ตอนนี้ยังอยุ่โรงพยาบาล เลยไม่สะดวกลองให้นะคัรบ
    ลองใช้ the downloader แปลงอีกทีก็ได้ครับ โดยเลือก format output เป็น text file

โดยปรกติ พอแปลงเข้า meta stock แล้ว มันก็จะกลายเป็น format ของ meta stock ไปแล้วนี่ครับ
    ขั้นตอนการแปลงอาจจะเลือกอะไรผิดหรือเปล่าครับ เช่น time frame เป็น ticker หรือเป็น day เป็นต้น ทำให้ข้อมูลที่แปลงผิดพลาด

ถ้าให้เดาก็คงจะเป็นส่วนของบรรทัดแรกมังครับ ที่จะมีระบุว่าแถวใหน แสดงข้อมูลอะไร ซึ่งในไฟล์ จาก ASP ไม่มี ลองลบบรรทัดแรกแล้ว import ใหม่ดูนะครับ

วิธีใช้ the downloader ก็ดูจากหน้านี้นะครับ
    http://siamchart.com/forum/showthrea...=1554#post1554

Junior Member
    ราคาซื้อคืนของกองทุนบัวหลวงธนคม (ฺBTK) ของผมใน portfolio มันผิดครับ ผมเช็คกับทางเวปกองทุนรวมบัวหลวง ราคาซื้อคืน วันที่ 17/7/55 เท่ากับ 13.7792 ไม่ใช่ 13.9184 ซึ่งเป็นราคา NAV ครับ เช็คได้จากเวปไซด์กองทุนได้ครับ ตามนี้ http://www.bblam.co.th/ กองทุนตัวนี้ มีค่าธรรมเนียมซื้อคืน 1% แต่ไม่มีค่าธรรมเนียมขายครับ

ไฟล์ EOD ของวันที่ 17-07-12 ยังไม่มาครับ ระบบเป็นอะไรรึปล่าวครับ?

Quote Originally Posted by blackzukague View Post
    ไฟล์ EOD ของวันที่ 17-07-12 ยังไม่มาครับ ระบบเป็นอะไรรึปล่าวครับ?
    ผมลองโหลดมาดู ก็ปรกตินะครับ

Quote Originally Posted by sahatus View Post
    ราคาซื้อคืนของกองทุนบัวหลวงธนคม (ฺBTK) ของผมใน portfolio มันผิดครับ ผมเช็คกับทางเวปกองทุนรวมบัวหลวง ราคาซื้อคืน วันที่ 17/7/55 เท่ากับ 13.7792 ไม่ใช่ 13.9184 ซึ่งเป็นราคา NAV ครับ เช็คได้จากเวปไซด์กองทุนได้ครับ ตามนี้ http://www.bblam.co.th/ กองทุนตัวนี้ มีค่าธรรมเนียมซื้อคืน 1% แต่ไม่มีค่าธรรมเนียมขายครับ
    บางกองทุน ผมไม่มีข้อมูลค่าธรรมเนียมซื้อและขาย ผู้ใช้ต้องกรอกเอง หรือว่าแจ้งมาครับ
    สามารถกรอกใด้เองเลยในช่อง ค่อธรรมเนียมต่อหน่วย
    โดยปรกติถ้าผมไม่มีข้อมูล ค่าธรรมเนียมจะเป็น 0 ทั้งซือ และขายครับ

ขอบคุณที่ช่วยรายงานครับ ถ้ามีข้อมูลค่าธรรมเนียม ของกองทุนอื่นๆอีกก็บอกมาได้ครับ จะปรับปรุงให้

Ban Tak, Thailand
    รบกวนเจ้าของเวบเพิ่มข้อมุล กองทุน t- set50 ของบลจ ธนชาติให้ผมทีครับ

Quote Originally Posted by chaiwud View Post
    รบกวนเจ้าของเวบเพิ่มข้อมุล กองทุน t- set50 ของบลจ ธนชาติให้ผมทีครับ
    ช่วงนี้ยุงๆอยู่ใว้จะดำเนินการให้นะครับ

Ban Tak, Thailand
    ขอบคุณมากครับ

คุณ kurayami ครับ ผมเห็นหุ้นบางตัว ค่า P/BV ไม่ตรงกับใน set.or.th ครับ ไม่แน่ใจว่าใช้สูตรต่างกันหรือไม่ ค่า P/BV จึงต่างกัน รบกวนตรวจสอบให้หน่อยครับ
    ตัวที่ไม่ตรง เช่น RASA SENA KBS SF

Quote Originally Posted by Ryotaro View Post
    คุณ kurayami ครับ ผมเห็นหุ้นบางตัว ค่า P/BV ไม่ตรงกับใน set.or.th ครับ ไม่แน่ใจว่าใช้สูตรต่างกันหรือไม่ ค่า P/BV จึงต่างกัน รบกวนตรวจสอบให้หน่อยครับ
    ตัวที่ไม่ตรง เช่น RASA SENA KBS SF
    มีบางค่าเท่านั้นที่ตรงวกับทาง set ครับ พวกค่าอื่นๆผมจะใช้สูตรมาตรฐาน ลองคำนวนเองก็ได้ครับ
    เช่นค่า P/E ถ้าคำนวนตามปรกติจะเห็นว่าในเว้บ set คิดผิดทั้งหมด

Tags for this Thread