Page 2 of 2 FirstFirst 12
Results 11 to 15 of 15

Thread: ค่า PEG ในตาราง info

Junior Member
    เห็นด้วยครับ +1 ครับ

Quote Originally Posted by kurayami View Post
    มันเป็นการประเมิน EPS 5 ปีข้างหน้านะครับ ไม่ใช่ 5 ปีย้อนหลัง
    ไม่ทราบว่า จะมีการทำPEG ไหมครับ ขอบคุณครับ

Administrator
    Quote Originally Posted by nopgood View Post
    ไม่ทราบว่า จะมีการทำPEG ไหมครับ ขอบคุณครับ
    จากที่เคยตอบไปครับ ค่า PEG ต้องคำนวนโดยค่า Growth (G) ของหุ้น
    ซึ่งค่า G มันต้องใช้การคาดการณ์อนาคต การเอาข้อมูลในอดีตมาคำนวน อาจจะเป็นการทำให้เข้าใจผิดใด้น่ะครับ

ผมเพิ่มช่อง PEG ให้โดยคำนวนค่า Growth คร่าวๆด้วย Net Profit เฉลี่ยย้อนหลัง 5 ปี ให้นะครับ
    ซึ่งแน่นอนว่าผลกำไรในงบการเงินอาจจะไม่ได้มาจากการเติบโตของบริษัทเพียงอย่างเดียวนะครับ
    ซึ่งในกรณ๊ดังกล่าว จะมีผลให้ค่าที่คำนวนออกมาเชื่อถือ หรือว่าใช้อ้างอิงไม่ได้นะครับ

1.((กำไรสุทธิปีปัจจุบัน / กำไรสุทธิปีก่อนหน้า 1 ปี) - 1) x 100 = ค่า G (%)

จากนั้นคำนวน

2.ค่า P/E ปัจจุบัน / ค่า G (%) = PEG

ผลลัพท์ PEG น้อยกว่า 1 ลงมา คือราคาหุ้นที่สามารถซื้อได้ แปลว่าราคาหุ้นถูก เมื่อเทียบการเติบโต

ตามนี้ครับ

ขอบคุณครับ
    Quote Originally Posted by kurayami View Post
    จากที่เคยตอบไปครับ ค่า PEG ต้องคำนวนโดยค่า Growth (G) ของหุ้น
    ซึ่งค่า G มันต้องใช้การคาดการณ์อนาคต การเอาข้อมูลในอดีตมาคำนวน อาจจะเป็นการทำให้เข้าใจผิดใด้น่ะครับ

ผมเพิ่มช่อง PEG ให้โดยคำนวนค่า Growth คร่าวๆด้วย Net Profit เฉลี่ยย้อนหลัง 5 ปี ให้นะครับ
    ซึ่งแน่นอนว่าผลกำไรในงบการเงินอาจจะไม่ได้มาจากการเติบโตของบริษัทเพียงอย่างเดียวนะครับ
    ซึ่งในกรณ๊ดังกล่าว จะมีผลให้ค่าที่คำนวนออกมาเชื่อถือ หรือว่าใช้อ้างอิงไม่ได้นะครับ