Results 1 to 5 of 5

Thread: EBIT จากงบการเงิน

Junior Member

EBIT จากงบการเงิน

ไม่ทราบว่า มีข้อมูล EBIT ของแต่ละ quarter/year ด้วยหรือเปล่าครับ นอกจาก EPS แล้ว

ผมเข้าใจว่าหาได้จาก งบการเงิน แต่ไม่ทราบว่าจะหาข้อมูลในงบในรูปแบบ tablular format หรือ key:value pair จะหาได้จากที่ไหน

Administrator
    EBIT คือ กำไรขาดทุน ก่อนที่จะทำการหัก ต้นทุนทางการเงินและภาษี

ตอนนี้ไม่มีในตาราง stock-info ใว้จะทำเพิ่มเติมให้ครับ
    ข้อมูลงบการเงินก็จาก ตลท. ไงครับเค้าก็มีเผยแพร่อยู่แล้ว มันก็อยู่ในงบกำไรขาดทุนนี่ครับ

UPDATE: เพิ่มข้อมูลในหน้า stock-info เรียบร้อยแล้ว

ขอบคุณครับ

งบการเงินที่ผมหาได้จาก set.or.th มันเป็น web page หรือ .Doc, คือผมสนใจวิธีที่จะ extract ข้อมูลบางส่วนออกมาจากงบ เลยอยากจะทราบว่าทาง คุณ kurayami ได้ format ในรูปแบบอื่นๆมา (.csv., .xml, SOAP etc) หรือว่าต้องแกะตัวเลขออกมาแบบ manual น่ะครับ เพราะดูแล้วข้อมูลใน web นี้มีเยอะ เอามาทำ ranking ได้ด้วย

อยากรู้วิธีทำเหมือนกันนะ เห็นว่า copy ใส่ excel ได้ แต่ทำไม่เป็น

ranking EBIT/TEV ได้ยิ่งดีครับ

เคยอ่านหนังสือ "Quantitative value" วิจัย backtest ด้วยข้อมูล 45 ปี ของตลาดหุ้นที่เมกา
    พบว่าใช้แค่สัดส่วน EBIT / TEV อย่างเดียว (เป็นตัวแทนในส่วนของ price ratio) สามารถ outperform Magic formula ได้อย่างมีนัยสำคัญเลยครับ
    *TEV = Market cap + toral debt - excess cash + preferred stock + minority interests
    ทำให้ผู้แต่งสรุปว่า quality ratio ที่ Magic formula ใช้อาจจะเป็นตัวฉุด ผลตอบแทนได้

เลยอยากเสนอว่า ถ้าเป็นไปได้ก็อยากให้มี ratio ตัวนี้ แล้ว ranking ได้ด้วยครับ