Results 1 to 4 of 4

Thread: อยากถามเรื่องตัวเลขที่ใช้ในการคำนวนครับ

Junior Member

อยากถามเรื่องตัวเลขที่ใช้ในการคำนวนครับ

พอดีหาดูกระทู้ต่าง ๆ แล้วไม่มีนะครับ ขออนุญาต ถามหน่อยครับ

P/E, DPS, EPS, ROE, ROA, % Yield, ใช้ ข้อมูลของปีที่ผ่านมา มาคำนวนใช่ไหมครับ ไม่ใช่ q ล่าสุดนะครับ

Administrator
    ROA, ROE, NPM ในตารางหน้า stock เป็นค่าเฉลี่ยถ่วงน้ำหนักครับ เพราะเป็นการกรองหุ้นคร่าวๆ การใช้ค่าล่าสุดอย่างเดียว อาจจะทำให้ข้อมูลคลาดเคลื่อนจากความเป็นจริงได้
    ส่วนค่าอื่นๆจะอัพเดทวันต่อวัน
    ถ้าจะดู q ล่าสุด ไปดูหน้า stock info ดีกว่าครับ จะคำนวนแยกเป็น q เลย

Junior Member
    แล้วทำไมค่า PE ของเวบนี้กับของ settrade ถึงต่างกันนะครับ ?

Administrator
    settrade ทุกๆค่าจะนำเอาค่าในแต่ละ q มาเฉลี่ยกันครับ แต่ของที่นี่อัพเดทวันต่อวัน และคำนวนด้วยค่าล่าสุดด้วยสูตรมาตรฐาน
    ลองคำนวนดูเองก็ได้ครับ ถ้าใช้สูตรคำนวนปรกติ จะได้ค่าที่ตรงกับในเว็บนี้
    ของ settrade จะเหมือนว่าผิดทันที แต่จริงๆแล้วเค้ามีวิธีคำนวนไม่เหมือนกับสูตรทั่วไปครับ