Results 1 to 2 of 2

Thread: สอบถามเรื่อง (MACD) 26 12 9 คืออะไรครับ ผมเห็นใน manual เป็น 12 26 9 ขอบคุณครับ

Junior Member

สอบถามเรื่อง (MACD) 26 12 9 คืออะไรครับ ผมเห็นใน manual เป็น 12 26 9 ขอบคุณครับ

สอบถามเรื่อง (MACD) 26 12 9 คืออะไรครับ ผมเห็นใน manual เป็น 12 26 9 ขอบคุณครับ
    และสุดท้าย (MACD 0) คื่ออะไรครับผม

Administrator
    เหมือนกันละครับ แต่สลับสำแห่งเลขที่แสดงน่ะครับ

macd0 คือค่า macd - signal ส่วน macd0 ema คือเอาค่า macd0 มาคำนวณ ema อีกที
    ปรกติติแล้วค่าเทคนิคอลต่างๆก็จะใช้การใส่ ema เนี่ยละครับ เพื่อให้เกิดเส้นอ้างอิงอีกเส้น เพื่อใว้เทียบ

ถ้าอยากเข้าใจเทคนิคอล ก็ควรจะรู้คร่าวๆนะครับ ว่าสูตรมันมีที่มาที่ไปยังไง

ลองอ่านที่มาของสูตรต่างๆ น่าจะเข้าใจง่ายขึ้นนะครับ
    http://siamchart.com/forum/showthread.php?9