Results 1 to 7 of 7

Thread: หนี้สินที่มีภาระดอกเบี้ย & FCF

ผู้สนับสนุน

หนี้สินที่มีภาระดอกเบี้ย & FCF

ไม่ทราบว่าจะหาข้อมูลของ "หนี้สินที่มีภาระดอกเบี้ย" ได้ที่ไหนครับ และ FCF ใช่ "เงินสด" ใน Stock-info หรือเปล่าครับ

ใน stock info เป็นข้อมูล cash flow statement นะครับแบ่งเป็นสามหมวด cash flow for operation, cash flow for investment, and cash flow for financing
    ยังไม่ได้เป็น Free cash flow น่ะครับ : )

ผู้สนับสนุน
    พอจะแนะนำวิธีหา Free Cash Flow จากข้อมูลที่มีในเวบนี้ได้มั้ยครับ

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดน่ะครับจากผมจะหา Free cash flow to firm ได้เบื้องต้นโดย
    กำไรก่อนต้นทุนการเงินและภาษี*(1-tax) -+ เงินสดจากการลงทุน -+ Change in Net working cap = FCFF
    ล่ะค่อยเอามาหักลบมูลค่าหนี้สินทั้งหมดจองบริษัทครับ จะได้ FCFE ล่ะค่อยมาหารจำนวนหุ้นเพื่อนหา IV หุ้น

ผิดพลาดประการใดขอภัย

ผู้สนับสนุน
    ถ้างั้น CAPEX คืออะไรใน stock-info ครับ หรือว่าหาโดยวิธีใดครับ คือผมงงๆกับภาษาทฤษฎีเลยอยากได้คำจำกัดความตาม stock-info อ่ะครับ ขอบคุณครับ

- CAPEX ก็คือ เงินสดจากการลงทุน อ่ะครับ
    - ส่วน Change in Net working cap ก็ให้เริ่มจาก สินทรัพย์หมุนเวียน - หนี้สินหมุนเวียน = net working cap จากตรงนี้ก็ดูว่ามีการเปลี่ยนแปลงจากปีที่แล้วเท่าไรครับ
    เช่น สินทรัพย์หมุนเวียน ปี 2000 = 300, หนี้สินหมุนเวียน ปี 2000 = 200 ---> net working cap = 300 - 200 = 100
    สินทรัพย์หมุนเวียน ปี 2001 = 450, หนี้สินหมุนเวียน ปี 2001 = 300 ---> net working cap = 450 - 300 = 150
    change in net working ปี 2001 จะได้ 150 - 100 = 50 ดังนั้น 50 จะต้องเอาไปลบในสูตร FCFF ครับเพราะว่าเงินสดจ่ายไปกับสินทรัพย์ที่เพิ่มขึ้น

ผิดพลาดประการใดขออภัย

ผู้สนับสนุน
    รบกวนขอตัวอย่างสักตัวสักปีได้มั้ยครับ ,, ตั้งแต่เริ่มของการหา FCF อ่ะครับ