Results 1 to 7 of 7

Thread: Macd golden cross

Macd golden cross

ในหน้าของ stock technical ถ้าอยากให้ show เฉพาะ Macd golden cross
    ต้องเขียนสูตรยังไงคะ ขอบคุณคะ

Administrator

Re: Macd golden cross

หมายถึงตรง event ที่เป็นรูปวงกลม สีเขียวแดงอะไรพวกนี้หรอครับ
    ก็แค่ตัดอินดิเคเตอร์ อื่นๆออกจากกรฟาครับ ปรับใน config เอา
    ให้เหลือแค่ MACD มันก็จะแสดง event แค่ MACD ครับ

MACD golden cross คือ เส้นmacd ที่ตัด กับ เส้น signal รึเปล่าคะ
    ดังนั้น ถ้าเรา ต้องการให้ show เฉพาะ Macd golden cross
    เราควรเขียนสูตรนี้ รึป่าวคะ MACD > Signal = MACD GOLDEN CROSS

Administrator

Quote Originally Posted by Suneederat View Post
    MACD golden cross คือ เส้นmacd ที่ตัด กับ เส้น signal รึเปล่าคะ
    ดังนั้น ถ้าเรา ต้องการให้ show เฉพาะ Macd golden cross
    เราควรเขียนสูตรนี้ รึป่าวคะ MACD > Signal = MACD GOLDEN CROSS
    สูตรสามารถเขียนใด้แค่หน้าา event alert นะครับ ไม่สามารถเขียนสูตรในหน้ากราฟใด้
    ซึ่งปรกติผมมีเขียนเกียวกับวันที่ตัดกันของ MACD อยู่แล้ว ซึ่งก็ใด้ตอบไปในกระทู้ที่แล้วคือ
    MACD_GC=1 ซึ่งงหมายถึงแสดงเฉพาะหุ้นที่เกิด MACD Golden Cross ในวันนี้ (ถ้า MACD_GC=5 หมายถึงแสดงหุ้นที่เกิดสัญญาณตัดกัน เมื่อห้าวันที่แล้ว)

อ๋อ เข้าใจหละ ขอบคุณคะ
    ยังไม่นอนอีกหรอคะ

ดิฉัน เห็น หุ้น tpipl และ svi ขึ้น Macd golden cross เลยเขียนสูตรดังนี้คะ
    MACD_GC = 0(ดิฉันลองทุกเลขคะ 1-10) หุ้น tpipl เกิด macd golden cross วันนี้

แล้วกด filter ในหน้า stock technical คะ

แต่ไม่ขึ้นหุ้นสักตัวเลยคะ
    ขอคำชี้แนะด้วยคะ ขอโทษที่รบกวนคะ

อ๋อ เข้าใจหละคะ อ่านตาราง ของคุณเป็นหละคะ
    ดิฉันเปิดหน้า stock technical และอ่านอีกที เข้าใจแล้วคะ

ขอบคุณมากมากเลยคะ