Results 1 to 5 of 5

Thread: ค้นหาหุ้น

Junior Member

ค้นหาหุ้น

SiamChart เป็นเวปที่ดีมากครับ ผมอาศัยเป็นประจำแต่ยังไม่ได้สมัครแบบเสียค่าสมาชิกครับ
    1. ผมอยากได้วิธีค้นหาหุ้นที่ขึ้นสัญญาณ Over Bought และ Over Sold สามารถทำได้ใหมครับ (เหมือนที่หาหุ้นด้วย PE หรือค่าอื่นๆ)
    2. หรือมีวิธีค้นหาได้อยู่แล้วครับ ผมอาจจะยังค้นไม่เป็นครับช่วยบอกด้วยครับ
    3. สมาชิกประเภทเสียค่าสมาชิก สามารถหาหุ้นจากสัญญาณที่ว่า (Over Bought และ Over Sold )ได้หรือไม่ครับ
    ขอบคุณมากครับ

Administrator

Re: ค้นหาหุ้น

1. ผมอยากได้วิธีค้นหาหุ้นที่ขึ้นสัญญาณ Over Bought และ Over Sold สามารถทำได้ใหมครับ (เหมือนที่หาหุ้นด้วย PE หรือค่าอื่นๆ)
    ตอบ
    ทำใด้สองวิธี คือใช้ตาราง technical 8y[
    อีกวิธีใช้ e-alert แล้วตั้งค่ากรองสัญญาณแล้วให้ส่ง SMS หรือ E-Mail เตือนครับ หรือจะดูจากในหน้าเว็บเองก็ใด้ (แต่ใช้ SMS น่าจะสะดวกกว่าเพราะไม่ต้องมาคอยนั่งเช็ก วันใหนเงื่อนใขที่ตั้งใวตรง ก็จะมี SMS ไปเตือนเอง) เช่นตั้งว่า RSI<30 อะไรแบบนี้ครับ

2. หรือมีวิธีค้นหาได้อยู่แล้วครับ ผมอาจจะยังค้นไม่เป็นครับช่วยบอกด้วยครับ
    ตอบ
    ทั้งสองวิธี ถ้าต้องการใช้กับหุ้นรายตัว ต้องเป็นสมาชิกสนับสนุนเว็บเท่านนั้นครับ เพราะใช้ทรัพยากรระบบ ค่อนข้างมาก

3. สมาชิกประเภทเสียค่าสมาชิก สามารถหาหุ้นจากสัญญาณที่ว่า (Over Bought และ Over Sold )ได้หรือไม่ครับ
    ตอบ
    ใด้ ดังวิธีที่บอกไปด้านบนครับ

ผู้สนับสนุน

Quote Originally Posted by kukanka View Post
    SiamChart เป็นเวปที่ดีมากครับ ผมอาศัยเป็นประจำแต่ยังไม่ได้สมัครแบบเสียค่าสมาชิกครับ
    ขอบคุณมากครับ
    สวัสดีค่ะ ช่วยขยายวิธีการหาหุ้น over bought , over sold ทั้ง 2 วิธีได้ไหมคะ เข้าไปดูแล้ว ยัง หาไม่ค่อยเป็น คะ

Administrator

ถ้า RSI over bought ก็ตั้งค่าว่า
    RSI>70

ถ้า RSI over sold ก็ตั้งค่าว่า
    RSI<30

อันนี้คือนำไปใช้ใน e-alert นะครับ ใส่ในช่อง Event Alert Rules
    ทั้งที้ค่าดังกล้าวสามารถเปลี่ยนใด้ตามความพอใจนะครับ

ผู้สนับสนุน

Quote Originally Posted by kurayami View Post
    ถ้า RSI over bought ก็ตั้งค่าว่า
    RSI>70

ถ้า RSI over sold ก็ตั้งค่าว่า
    RSI<30

อันนี้คือนำไปใช้ใน e-alert นะครับ ใส่ในช่อง Event Alert Rules
    ทั้งที้ค่าดังกล้าวสามารถเปลี่ยนใด้ตามความพอใจนะครับ
    ขอบคุณค่ะ พอเข้าใจ ละคะ ขอถามอีกอย่าง นะคะ แล้ว ค่า over bought , over sold ของ Sto มีความหมายเหมือน กับ ใน RSI ไหมคะ แล้ว ต้อง ตั้ง ค่า อย่าง ไร คะ