Results 1 to 3 of 3

Thread: ล้างพอร์ตไม่ได้ค่ะ

Junior Member

Cool ล้างพอร์ตไม่ได้ค่ะ

สวัสดีค่ะพี่เจ้าของเวป
    เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ เพิ่งเข้ามาเจอเวปนี้ได้ประมาณ 1เดือนค่ะ ข้อมูลบางอันก็ยังไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่ เพิ่งเริ่มสนใจเรื่องการลงทุนในกองทุนรวมค่ะ
    และได้ลองสร้างพอร์ตจำลองแล้ว ผลที่ได้ไม่ตรงกับความเป็นจริงน่ะค่ะ เลยอยากจะล้างพอร์ตทั้งหมดแล้วลองใส่ข้อมูลใหม่
    เป็นการลงทุนกับกองทุนรวมค่ะ ได้ลองทำตามคู่มือแล้ว ลองกดวันที่บันทึกข้อมูลเพื่อทำการลบข้อมูล แต่ปรากฎว่าไม่มีคำสั่งให้ลบเลยค่ะ พยายามหาก็ไม่มี
    ไม่รู้จะทำไง รบกวนพี่ช่วยดูให้หน่อยได้มั๊ยคะ Please......

หนูซื้อไว้อยู่ 6 กองทุน บัวหลวง 3 กอง และ กสิกรอีก 3 กอง
    ในหน้า portfolio จะทำไงให้โชว์ได้ทั้ง 2 บลจ คะ
    เท่าที่หนู่เข้าใจ คำว่าบัญชีหลักคือ ชื่อ บลจ. ใช่มั๊ยคะ
    และบัญชีย่อยคือชื่อกองทุนใช่มั๊ยคะ

ปล.นอกจากในส่วนของหน้าหลักแแล้ว
    อยากให้หน้าอื่น ๆ เป็นภาษาไทยด้วยค่ะ เพราะบางครั้งเมล์ที่ทางเวปส่งมาเป็นภาษาอังกฤษหนูก็ไม่ค่อยเข้าใจน่ะค่ะ

หนูขอให้พอร์หนูโตอีกสักหน่อย แล้วหนูจะสนับสนุนเวปพี่ 500 บาทนะคะ (คงประมาณต้นปี 56 หนูจะเริ่มสนับสนุนค่ะ)
    ขอเป็นกำลังใจให้พี่กับการทำเวปดี ๆ แบบนี้ต่อไปค่ะ
    ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ

Administrator
    อ้อ ผมย้ายไปที่ปุ่ม BUY SELL ละครับ
    ลองอ่าน help ดูครับ ค่อนข้างอัพเดทเป็นปัจจุบันกว่าข้อมูลเก่าๆ
    http://siamchart.com/forum/showthrea...=1558#post1558

แต่ละ บลจ. จะแยก TAB กันใว้ครับ ก็คือ TAB สีเหลืองๆที่อยู่ด้านบนที่ระบุชื่อ บลจ. นั่นละครับ

ส่วนบัญชีหลัก บัญชีย่อย คือ บางคนอยากจะลงบัญชีแยกกันระหว่าง LTF แต่ละปี ซึ่งถ้าเป็นเมื่อก่อนเวลาลงข้อมูล มันก็จะรวมกันอยู่ใน TAB เดียวกัน เพราะอยู่ใน บลจ. เดี่ยวกัน
    แต่ตอนนี้ สามารถแยกลงเป็นปีๆ หรือจะแยกลงด้วยสาเหตุหรือเหตุผลอื่นๆก็ได้ครับ เช่นอาจจะใช้งานเว็บสองคนแต่ใช้ id ร่วมกันเป็นต้น ทั้งนี้บัญชีหลักและบัญชีย่อยสามารถตั้งชื่อได้ตามใจเราด้วยครับ

เท่าที่ผมดูเหมือนว่าคุณจะเข้าใจ concept ในการลงข้อมูลผิดนะครับ ถึงได้แยกแต่ละ บลจ. ไปใว้ใน บัญชีหลัก บัญชีย่อย
    เพราะโดยปรกติมันจะแยกแต่ละ บลจ. ใว้ด้วย TAB อยู่แล้วครับ ไม่ต้องมาแยกลงเป็นบัญชีหลัก บัญชีย่อยก็ได้
    และแต่ละกองทุน ก็จะมีการแยกส่วนตามชื่อกองทุนเองอยู่แล้ว เช่นเดียวกัน

==================================================

เกี่ยวกับการลงข้อมูลให้ใด้ผลที่ถูกต้อง
    ส่วนที่ควรจะดูให้ดีคือ วันที่เราทำการซื้อและได้หน่วยลงทุนจริงๆว่าได้วันใหนกันแน่ การลงข้อมูล ควรจะลงวันที่ได้หน่วยลงทุนจริงๆ ไม่ใช่วันที่ทำการซื้อ
    อีกส่วนคือค่าธรรมเนียมในการซื้อหน่วยลงทุน ซึ่งในอดีตและปัจจุบัน อาจจะไม่เท่ากันก็ได้ หรือทางเว็บไม่มีข้อมูลค่าธรรมเนียมของกองทุนนั้นๆ เป็นต้น
    หรือบางที ทางบลจ. อาจจะมีการงดเว้นในการจัดเก็บค่าธรรมเนียมในกรณีพิเศษก็ได้เหมือนกัน
    ซึ่งเราอาจจะต้องทำการระบุค่าธรรมเนียมเป็นหน่วยเงินลงไปเองเพื่อความเทียงตรงของข้อมูล

Junior Member
    ขอบคุณมากค่ะ
    เดี๋ยวหนูจะลองทำตามที่พี่แนะนำค่ะ