Results 1 to 2 of 2

Thread: ช่วยตรวจดู BLA ด้วยครับ

Junior Member

ช่วยตรวจดู BLA ด้วยครับ

ผมดูกราฟ BLA แล้วเห็นว่าอาจมีอะไรผิดพลาดหรือเกิดจากผมใช้กราฟไม่ถูกต้อง ดังนี้
    ราคาก่อน 7 ตุลาคม 2014 สูงไม่ต่ำกว่า 86.50 แต่ในสเกลกราฟมีไม่ถึง 68 ทั้งระยะ 1 เดือน 3 เดือน 6 เดือน
    จึงไม่แน่ใจว่าเกิดจากอะไร

ขอบคุณครับ

Administrator

Re: ช่วยตรวจดู BLA ด้วยครับ

มันมีการปันผลเป็นหุ้นครับ กราฟเลยต้องมีการปรับราคาในอดีตตาม (ไดลูท) ไม่ให้เกิดอาการเปิด gap ในกราฟ ซึ่งจะมีผลทำให้การอ่านกราฟผิดพลาดใด้

อีกตัวอย่างของการไดลูท ก็กระทู้นี้ครับ
    http://siamchart.com/forum/showthread.php?2897

จะเห็นว่าถ้าไม่ปรับราคาหุ้นตาม กราฟจะกลายเป็นแท่งสูงยาว ผิดปรกติ
    แต่การปรับราคาพาร์จะเห็นชัดกว่าการปันผลเป็นหุ้น เพราะมักปรับทีหลาย % จึงเห็นเป็นแท่งสูงยาวเด่นชัด
    แต่การปันผลเป็นหุ้น จะเกิดเป็น gap ที่กว้างผิดปรกติแทน