Results 1 to 2 of 2

Thread: อยากทราบวิธีคำนวณมูลค่าปัจจุบันและกำไรสุทธิกองทุนครับ

Junior Member

อยากทราบวิธีคำนวณมูลค่าปัจจุบันและกำไรสุทธิกองทุนครับ

อยากทราบว่าใน portfolio มีการคำนวณค่า "มูลค่าปัจจุบัน" และ "กำไรสุทธิกองทุน" อย่างไรครับ
    1. นำกองทุนทุกองมาคำนวณหรือเปล่า แม้ว่าจะบางกองทุนจะขายทิ้งไปหมดแล้ว
    หรือว่าขายทิ้งไปหมดแล้วแล้วกลับมาซื้อใหม่อีก
    2. นำเงินปันผลมารวมหรือเปล่า
    3. คิดค่าธรรมเนียมซื้อขายแล้วหรือยังครับ

แล้วในกรณีที่ "มูลค่าปัจจุบัน" น้อยกว่า "เงินต้นทุน"
    แต่กำไรสุทธิยังเป็นบวก อย่างนี้หมายความว่าอย่างไรครับ
    ขอบคุณครับ

Administrator

Re: อยากทราบวิธีคำนวณมูลค่าปัจจุบันและกำไรสุทธิกองทุนครับ

น่าจะเพราะขายส่วนของทุนออกมาหมดแล้วละมังครับ