Results 1 to 6 of 6

Thread: อยากทราบวิธีการดึงข้อมูล ราคากองทุนครับ

Junior Member

อยากทราบวิธีการดึงข้อมูล ราคากองทุนครับ

คือ ผมลงทุนในกองทุน LTF ของ aberdeen และ กรุงศรี

อยากจะเขียนโปรแกรมเพื่อดึงข้อมูลราคา NAV ทุกวันล่าสุดออกมา เหมือนที่ Siamchart ทำอยู่

ไม่ทราบว่าจะทำเป็น auto ทุกวันเหมือนที่ siamchart ทำได้ไหมครับ มีวิธีไหนในการดึง auto ได้บ้าง

ขอบคุณครับ

Re: อยากทราบวิธีการดึงข้อมูล ราคากองทุนครับ

รบกวนสอบถามเพิ่มเติมว่า หากผมอยากจะดึง NAV ตั้งแต่จัดตั้งกองทุนเลย บางกองอาจจะ 5 - 10 ปีย้อนหลัง

ทาง บล เขาอนุญาตให้ดึงไหมครับ ต้องทำอย่างไรบ้าง

Administrator

Re: อยากทราบวิธีการดึงข้อมูล ราคากองทุนครับ

มันมีระบบเผยแพร่ข้อมูลของกองทุนอยู่ครับ
    http://www.thaimutualfund.com/AIMC/aimc_navCenter.jsp

ขอบคุณครับ เท่าที่ผมดูจะต้องไปเลือกวันที่ในฟอร์ม และ submit แล้วค่อยโหลดเป็น excel ถ้าทำทีละอันก็ทำได้

แต่กรณีผมมีกองทุนทั้งหมด 7-8 กองที่ต้องการ monitor อัตโนมัติ คือ สิ้นวัน ผมอยากเขียนโปรแกรมไปดึงมาอัปเดตเลย ไม่งั้นก็ต้องเข้าไป เปิดข้อมูลของแต่ละกอง ซึ่งจะเสียเวลามาก
    ทางพี่มีคำแนะนำไหมครับ อยากเว็บนี้มีข้อมูลทุกกอง น่าจะใช้วิธีเดียวกัน พอจะแนะนำได้ไหมครับ

ไม่แน่ใจว่ามีวิธีหรือมีค่าใช้จ่ายไหมครับ

Administrator

ก็ต้องเขียนโปรแกรมขึ้นมานั่นละครับ แล้ว submit วันที่ๆต้องการลงไป
    แล้วค่อยมากรองข้อมูลจากตารางที่ใด้มาอีกที

ตรงนี้ต้องมีความรู้เรื่องการเขียนโปรแกรมพอสมควรนะครับ

ขอบคุณครับ แสดงว่าเว็บนี้ก็ใช้หลักการประมาณนี้ใช่ไหมครับ คือ เขียนให้โปรแกรมไปดึง auto และสุดท้ายอาจจะต้องตรวจอีกทีว่าถูกไหม แต่ว่ากองทุนเยอะมากเลยนะครับในนี้

ผมขอแค่รู้ว่ามันเป็นวิธีที่ทำได้ ก็จะลองดูครับ