Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 19

Thread: ข้อมูล EOD วันที่ 24-25 ผมมีปัญหาครับ ข้อมูลไม่ครบ

Junior Member

ข้อมูล EOD วันที่ 24-25 ผมมีปัญหาครับ ข้อมูลไม่ครบ

ลงไฟล์ วันที่ 24 ขึ้น error
    Last edited by montis; 2015-03-26 at 22:12.

Administrator

Re: ข้อมูล EOD วันที่ 24-25 ผมมีปัญหาครับ ข้อมูลไม่ครบ

ผมลองเปิดดูจาก zip ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ
    ลองใช้โปรแกรม 7 zip เปิดดูนะครับ

Administrator

Re: ข้อมูล EOD วันที่ 24-25 ผมมีปัญหาครับ ข้อมูลไม่ครบ

ผมเดาว่ากรณีเดียวกันอันนี้แน่เลย
    http://siamchart.com/forum/showthread.php?2992

คือแบบเหมือนตัวโปรแกรม metastock มันมี limit จำนวณข้อมูลสูงสุด

www.sarut-homesite.net

Quote Originally Posted by kurayami View Post
    ผมลองแปลงข้อมูลมั้งหมดดู ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ แต่ผมแปลงของเก่าก่อน (1970 - 2014)
    แล้วค่อยมาแปลงส่วนของปี 2015 ก็ใด้ข้อมูลครบนะครับ

ผมจะฟากไฟล์ที่ผมแปลงแล้วใว้ให้ละกันครับ
    https://drive.google.com/file/d/0B6L...ew?usp=sharing
    เพิ่งมีปัญหาเหมือนกันครับ อัพเดตข้อมูลตั้งแต่วันที่ 17 เม.ย. 2015 ไม่ได้

ลองโหลด folder ใน link ไปแล้วอัพเดตตามก็มาค้างที่เดิมครับ

ข้อสังเกตคือ เวลาอัพเดตไฟล์วันที่ 17 - 23 เม.ย. 2015 (ล่าสุด) โปรแกรมจะแจ้ง error เยอะครับ ต่างจากปกติที่ไม่มี error เลย

Quote Originally Posted by i_sarut View Post
    เพิ่งมีปัญหาเหมือนกันครับ อัพเดตข้อมูลตั้งแต่วันที่ 17 เม.ย. 2015 ไม่ได้

ลองโหลด folder ใน link ไปแล้วอัพเดตตามก็มาค้างที่เดิมครับ

ข้อสังเกตคือ เวลาอัพเดตไฟล์วันที่ 17 - 23 เม.ย. 2015 (ล่าสุด) โปรแกรมจะแจ้ง error เยอะครับ ต่างจากปกติที่ไม่มี error เลย

มีปัญหาเช่นกันครับ วิธีแก้ คือ convert data ไปไว้ที่ folder อื่น โดยไม่ใช้ข้อมูลตั้งแต่เริ่มต้น แต่ผมเลือกเริ่มต้นตั้งแต่ประมาณปี 2000 ถึงล่าสุด จะไม่เกิดปัญหา error
    น่าจะเกี่ยวกับ limitation size

www.sarut-homesite.net

ผมลองหาวิธีแก้ดู ตอนนี้ได้แล้วนะครับ

ปัญหาน่าจะเป็นที่ 'จำนวนหุ้น + dw + future' เยอะเกินไปครับ เพราะแต่ละปีมีทั้ง dw , future เพิ่มเข้ามามากขึ้นเรื่อยๆ พอหมดอายุถ้าไม่ได้ลบออกบ้างเหมือนมันจะล้นเกินจนอัพเดตเพิ่มไม่ได้

วิธีแก้คือ ลบ หุ้น , DW และ future ที่ไม่มีการเทรดแล้วหรือหมดอายุออกไป ผมลองลบไปเกือบร้อยตัว ตอนนี้อัพเดตได้ปกติไม่ขึ้น error แล้ว (ใช้ข้อมูลตั้งแต่ปี 1970)

เปิด metastock >> open >> กด last date ให้ตัวที่ไม่มีการเทรด-หมดอายุไปนานแล้วขึ้นมาอยู่ต้นๆ >> กด delete ไปเลยหลายๆตัวเลยครับ

(ในรูปผมเก็บไว้บางตัวเป็น case study)

ลองดูนะครับ

Click image for larger version. 

Name:	last.png 
Views:	5305 
Size:	82.8 KB 
ID:	278

คิดไว้เหมือนกันครับ ขอบคุณที่แชร์ครับ

Smile Re: ข้อมูล EOD วันที่ 24-25 ผมมีปัญหาครับ ข้อมูลไม่ครบ

ขอบคุณมากครับ เจอปัญหาเหมือนกัน

Thumbs up Re: ข้อมูล EOD วันที่ 24-25 ผมมีปัญหาครับ ข้อมูลไม่ครบ

ขอบคุณมากครับ หามาตั้งนานครับ

ขอบคุณสำหรับวิธีการแก้ไขปัญหามากครับ