Results 1 to 5 of 5

Thread: ขอสูตร กรองหุ้นดีๆ ปัจจุบันด้วยครับ

Junior Member

Cool ขอสูตร กรองหุ้นดีๆ ปัจจุบันด้วยครับ

เมื่อก่อนผมเคยได้สูตรกรอง Super อะไรนั้น ฮ่าๆ จำไม่ได้แล้ว วันนี้ผมเลยมาขอสูตรกรองหุ้นปัจุบัน มีค่าอะไรที่ต้องใส่เพิ่มหรือลดลงบ้างครับ
    ที่ว่า P/E <......?....... P/BV <......?....... D/E<......?..... ROA >......?...... ROE >......?........ Yield% >.......?...... MCap(M) >......?........

Re: ขอสูตร กรองหุ้นดีๆ ปัจจุบันด้วยครับ

3วันผ่านไป...
    ไม่มีเม่าหรือเซียนมาตอบเลย🙊
    (รออ่านเหมือนกันครับ)

Bangkok, Thailand, Thailand

Re: ขอสูตร กรองหุ้นดีๆ ปัจจุบันด้วยครับ

Quote Originally Posted by Otaro Kung View Post
    เมื่อก่อนผมเคยได้สูตรกรอง Super อะไรนั้น ฮ่าๆ จำไม่ได้แล้ว วันนี้ผมเลยมาขอสูตรกรองหุ้นปัจุบัน มีค่าอะไรที่ต้องใส่เพิ่มหรือลดลงบ้างครับ
    ที่ว่า P/E <......?....... P/BV <......?....... D/E<......?..... ROA >......?...... ROE >......?........ Yield% >.......?...... MCap(M) >......?........

ที่ผมใช้อยุ่ก็
    P/E < 10-15 P/BV < ไม่ได้ใส่ D/E< 1-2 ROA > 10 ROE > 15 - 20 Yield%> 3 MCap(M) > ไม่ได้ใส่

อันนี้เป็นตัวเลข คราวๆ ปรับเปลี่ยนได้ตามใจ ใส่ทั้งหมด หรือบางอันก็ได้ มันขึ้นอยู่กับช่วงจังวะด้วย บางช่วง ใส่ทั้งหมดอาจจะไม่เจอ บางช่วงก็ใส่แล้วก็เจอเยอะ
    แต่ที่ผมใช้อยู่ ตอนนี้แค่

ROE> 15 แล้วให้เรียงตาม Magic 1 น้อยไปมาก (น้อยสุดดี) แล้วก็มาดูงบละเอียดอีกที

ถ้าช่วงที่หุ้นราคาถูกอาจจะใส่ P/E < 10 เพิ่ม หรือตัวอื่นๆ ขึ้นอยู่กับความเข้มงวดของตัวกรองเรา

Talking Re: ขอสูตร กรองหุ้นดีๆ ปัจจุบันด้วยครับ

ถามต่อนืดหนึ่งว่าแล้วต้องให้PEG สำคัญประมาณไหนค่ะมั้ยคค ขอบคุณค่ะ

Bangkok, Thailand, Thailand

Talking Re: ขอสูตร กรองหุ้นดีๆ ปัจจุบันด้วยครับ

Quote Originally Posted by chinathp View Post
    ถามต่อนืดหนึ่งว่าแล้วต้องให้PEG สำคัญประมาณไหนค่ะมั้ยคค ขอบคุณค่ะ
    Click image for larger version. 

Name:	จับภาพหน้าจอ 2015-06-22 เวลา 16.24.05.png 
Views:	838 
Size:	32.8 KB 
ID:	285
    ทาง siamchart จะมีบอกรายละเอียดไว้อยู่บ้างแล้วนะครับ โดยเอา mouse ไปชี้ที่ค่านั้นๆ สังเกตง่ายๆ สีเขียวๆ
    แล้วก็ดูงบละเอียดในหน้า Info อีกที ถ้าเป็นผู้สนันสนุนรู้สึกจะดูย้อนได้ 10 ปี
    Attached Thumbnails Attached Thumbnails Click image for larger version. 

Name:	จับภาพหน้าจอ 2015-06-22 เวลา 16.23.58.png‎ 
Views:	748 
Size:	22.2 KB 
ID:	284