Results 1 to 6 of 6

Thread: โหลด EOD เข้า Metastock แล้วข้อมูลไม่ครบ (error import)

Administrator

Lightbulb โหลด EOD เข้า Metastock แล้วข้อมูลไม่ครบ (error import)

เห็นถามกันมาหลายคนเลยตอบรวมใว้ทีเดียวเลยละกันครับ
    ปัญหาเกิดจากตัวโปรแกรม metastock จำกัดจำนวณหุ้นที่โหลดใด้ทั้งหมดใว้
    เมื่อเวลาผ่านไป DW ที่ขยันออกกันเหลือเกิน ทำให้จำนวณหุ้นที่โหลดใด้ถึง limit (นี่เป็นสาเหตุว่าทำไมจึงไม่เคยเกิดขึ้นมาก่อนในยุคที่ยังไม่มี DW)

วิธีแก้ก็ง่ายๆครับ ให้ลบหุ้นเก่าๆที่ไม่ใด้อัพเดทแล้วออกไป ก็จะสามารถอัพเดทข้อมูลใด้ปรกติครับ
    http://siamchart.com/forum/showthrea...ull=1#post6864

Quote Originally Posted by i_sarut View Post
    ผมลองหาวิธีแก้ดู ตอนนี้ได้แล้วนะครับ

ปัญหาน่าจะเป็นที่ 'จำนวนหุ้น + dw + future' เยอะเกินไปครับ เพราะแต่ละปีมีทั้ง dw , future เพิ่มเข้ามามากขึ้นเรื่อยๆ พอหมดอายุถ้าไม่ได้ลบออกบ้างเหมือนมันจะล้นเกินจนอัพเดตเพิ่มไม่ได้

วิธีแก้คือ ลบ หุ้น , DW และ future ที่ไม่มีการเทรดแล้วหรือหมดอายุออกไป ผมลองลบไปเกือบร้อยตัว ตอนนี้อัพเดตได้ปกติไม่ขึ้น error แล้ว (ใช้ข้อมูลตั้งแต่ปี 1970)

เปิด metastock >> open >> กด last date ให้ตัวที่ไม่มีการเทรด-หมดอายุไปนานแล้วขึ้นมาอยู่ต้นๆ >> กด delete ไปเลยหลายๆตัวเลยครับ

(ในรูปผมเก็บไว้บางตัวเป็น case study)

ลองดูนะครับ

ผู้สนับสนุน

Re: ดัชนีรายกลุ่มอุตสาหกรรมหายไปตั้งแต่วันที่ 7 มิ.ย.2559

ขอบคุณครับสำหรับคำชี้แนะ ใช้เวลาลบกว่า 2 ชั่วโมง จึงจะหมดขยะ เนื้อที่ใน Hard disk ว่างขึ้นเยอะเลย

Junior Member

ทำไมผมโหลดข้อมูล EOD แล้วมันไม่ไม่อัพเดทอะครับ มัันเป็นของวันที่ 14 พ.ย. 2016 อะครับ

ตามนั้นครับ แต้งครับ

Re: เมล์จาก set.or.th

งง การ load ข้อมูล meta stock ครับ
    มีท่านใดพอให้คำแนะนำได้มั๊ยครับ แบบ เป็นขั้นตอน เลย ไม่ทราบจะติดต่อพูดคุยกับท่านใดได้บ้าง
    กรณี ใช้ meta 11 ได้ทำการ load ข้อมูล ทั้ง 3 มาไว้แล้ว
    แตก ไฟล์ ข้อ1 ตั้งแต่ อดีต จนปัจจุบัน แต่ไม่สามารถนำเข้าตัวโปรแกรมได้ อาจผิดพลาดตรง ช่วงแปลงไฟล์เพราะไม่เข้าใจ
    ที่มีอยู่ในเครื่งเป็นแค่ ข้อมูลช่วงหนึ่ง เท่านั้น เลยต้องการชี้แนะแบบละเอียดครับ หากสงสัยสามารถสอบถามเพิ่มเติมได้
    และถ้าโหลดได้ครบถ้วนสมบูรณ์แล้ว ... การupdate ที่่ต้องทำการโหลดทุกวัน ให้โหลดเฉพาะ ข้อ 3 หรือเปล่าครับ หรือต้อง
    ทำซ้ำ ข้อ 1 + 2 +3 ใหม่ทุกวัน งง ครับ

ขอบคุณมาก

Administrator
    วิธีนำเข้าข้อมูลใน metastock
    http://siamchart.com/forum/showthread.php?150
    http://pantip.com/topic/31707215

ปัญหาการ import แล้วข้อมูลไม่ครบ metastock
    metastock มีการจำกัดข้อมูลจำนวณหุ้นสูงสุดที่มีใด้ใว้ เนื่องจากหุ้นไทยมีการออกพวก DW เยอะทำให้จำนวณหุ้นที่จำกัดถึงลิมิท ต้องทำการลบหุ้นที่ไม่ใด้อยู่ในตลาดแล้วออกไป
    http://siamchart.com/forum/showthread.php?3046

หลังเสร็จแล้วถ้าจะอัพเดทวันต่อๆไป
    โหลดข้อมูลวันล่าสุดวันเดียว หรือถ้าวันใหนดลืมโหลด ก็โหลดของทั้งปีไปแทน (อันที่ 2)
    ข้อมูล EOD ปี 1970 - 2015 (.csv) << เป็นข้อมูลตั้งแต่ตลาดเปิด ถึงปีที่แล้ว
    ข้อมูล EOD ปี 2016 ถึงปัจจุบัน (.csv) << เป็นข้อมูลของปีปัจจุบัณ ถึงวันที่ล่าสุด ปีเดียว
    ข้อมูล EOD วันล่าสุดวันเดียว (.csv) << เป็นข้อมูลของวันที่ล่าสุด วันเดียว

Junior Member

Re: โหลด EOD เข้า Metastock แล้วข้อมูลไม่ครบ (error import)

คุณ Bond Timland - ใจเย็นๆ ครับ - เมตาสตอก นั้น ดัดแปลง ปรับปรุง ทำได้ทั้งนั้แหละ กับ ข้อมูล
    ไม่ต้องกลัว - ถ้ากลัว ก็เซฟไฟล์ไว้ในชื่ออื่น ก็ได้ จะเป็นกี่ชื่อ กี่ไฟล์ก็ได้ หรือกี่โฟลเดอร์ก็ได้ - ไม่ต้องกลัว
    หรือคุณจะตัดข้อมูลก่อนป้อนเข้าเมต้า หรือตัดข้อมูลที่มีอิยู่ในเมตาตรงตัวเลย มันทำได้ทั้งนั้น

ผมเดาว่า คุณคงเกร็ง กับการเป็นมือใหม่ ของ เมต้าสตอก
    แล้วไม่ต้องไปหาที่เรียนที่ไหนให้เสียตังนะ - เรียนเอง แหละดีที่สุด - search เอาจากอาจานกู๋นะขอรับ
    เกิดปัญหามาจริงๆ ก็ลบโปรแกรมเมต้่า แล้งลงใหม่ ป้อนข้อมูลใหม่ - ไม่มีปัญหา - อย่ากลัว

ความจริงเมื่อก่อน เวบที่ สอนการใช้ ละเอียดและเนียนมากๆ คือ http://snow.prohosting.com/greenset/articles.html
    ผมลองเข้าดูแล้ว มันปิดแล้ว เข้าไม่ได้ - เสียใจด้วยอย่างแรง

ที่ถามว่า และถ้าโหลดได้ครบถ้วนสมบูรณ์แล้ว ... การupdate ที่่ต้องทำการโหลดทุกวัน ให้โหลดเฉพาะ ข้อ 3 หรือเปล่าครับ หรือต้อง
    ทำซ้ำ ข้อ 1 + 2 +3 ใหม่ทุกวัน งง ครับ

ตอบ - การupdate ที่่ต้องทำการโหลดทุกวัน ให้โหลดเฉพาะ ข้อ 3 เพราะ เมต้า จะทำการต่อข้อมูลให้เอง
    เช่น คุณมีข้อมูลในเมต้า ตั้งแต่ตลาด ปี 1975 ถึง 7-12-2016
    คุณโหลดเฉพาะ ข้อ 3 ของวันที่ 8-12-2016 แล้ว มา convert ลงเมต้า

อีกอย่างเวลาคุณลงโปรแกรม เมต้า - มันจะมี ebook ชื่อ "GettingStartedManual" + "MasteringMetastockManualW
    แถมมาให้ เป็นอังกฤษ - อยู่ใน folder ชื่อ Equis > Metastock

อย่างเกร็ง ง่ายๆ ไม่มีปัญหา - แต่ต้องอ่านพวก instruction Ebooks ให้มากๆ

ลืมไปจริงๆ เรื่องเกี่ยวกับ Data นี่ มัน เกี่ยวข้องกับ the Downloader ซึ่งเป็นตัวแปลงข้อมูลของเมต้า
    ดังนั้น คุณต้อง เข้าไปที่ Help ของ the Downloader >> Menus >> Tools Menu >> Related Topics:
    นั่นแหละครับ หัวข้อที่เกี่ยวกับการจัดการ Data ทั้งหมด โดยเฉพาะการ convert

อ่านๆๆๆๆๆๆๆๆๆ แล้ว ทดลอง ทดลอง ๆๆๆๆๆๆ
    ไปแล้วขอรับ
    Last edited by paper; 2016-12-08 at 21:41.

Tags for this Thread