เห็นถามกันมาหลายคนเลยตอบรวมใว้ทีเดียวเลยละกันครับ
ปัญหาเกิดจากตัวโปรแกรม metastock จำกัดจำนวณหุ้นที่โหลดใด้ทั้งหมดใว้
เมื่อเวลาผ่านไป DW ที่ขยันออกกันเหลือเกิน ทำให้จำนวณหุ้นที่โหลดใด้ถึง limit (นี่เป็นสาเหตุว่าทำไมจึงไม่เคยเกิดขึ้นมาก่อนในยุคที่ยังไม่มี DW)

วิธีแก้ก็ง่ายๆครับ ให้ลบหุ้นเก่าๆที่ไม่ใด้อัพเดทแล้วออกไป ก็จะสามารถอัพเดทข้อมูลใด้ปรกติครับ
http://siamchart.com/forum/showthrea...ull=1#post6864

Quote Originally Posted by i_sarut View Post
ผมลองหาวิธีแก้ดู ตอนนี้ได้แล้วนะครับ

ปัญหาน่าจะเป็นที่ 'จำนวนหุ้น + dw + future' เยอะเกินไปครับ เพราะแต่ละปีมีทั้ง dw , future เพิ่มเข้ามามากขึ้นเรื่อยๆ พอหมดอายุถ้าไม่ได้ลบออกบ้างเหมือนมันจะล้นเกินจนอัพเดตเพิ่มไม่ได้

วิธีแก้คือ ลบ หุ้น , DW และ future ที่ไม่มีการเทรดแล้วหรือหมดอายุออกไป ผมลองลบไปเกือบร้อยตัว ตอนนี้อัพเดตได้ปกติไม่ขึ้น error แล้ว (ใช้ข้อมูลตั้งแต่ปี 1970)

เปิด metastock >> open >> กด last date ให้ตัวที่ไม่มีการเทรด-หมดอายุไปนานแล้วขึ้นมาอยู่ต้นๆ >> กด delete ไปเลยหลายๆตัวเลยครับ

(ในรูปผมเก็บไว้บางตัวเป็น case study)

ลองดูนะครับ