Results 1 to 4 of 4

Thread: แจ้งการจ่ายปันผล BKD ค่ะ

Junior Member

Cool แจ้งการจ่ายปันผล BKD ค่ะ

BKD จะจ่ายปันผลในวันที่ 12/9/55 นี้ ในอัตรา 0.97 บาทต่อหน่วย

พี่คะ หน่วยคงเหลือในพอร์หนูไม่ตรง หนูจะแก้ไขได้อย่างไรคะ ผิดไปเล็กน้อย ทุกกองเลยค่ะ

BKD ผิดไป 0.0003 มันเล็กน้อยก็จริงค่ะ แต่ก็ทำให้ ราคา/กำไร/ปันผล หนูเกรงว่าจะไม่ตรงกับความเป็นจริงน่ะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

พี่สอนวิธีแก้หนูหน่อย หนูจะแก้เองค่ะ เพราะเท่าที่รบกวนมาหลายกระทู้ หนูเกรงใจจริง ๆ ค่ะ

Administrator
    แนะนำว่า ถ้าอยากให้ค่าใน port ตรงกับใน slip เปะๆ ให้ลงจำนวนหน่วยลงทุน และ ค่าธรรมเนียมเป็นตัวเลขครับ

ตรงจำนวน ให้เลือกเป็นหน่วยครับ แล้วใส่จำนวนหน่วยลงทุนที่ซื้อได้จริง
    NOTE: ที่บางทีจำนวนหน่วยลงทุนไม่ตรงกับของ บลจ. เปะๆ เพราะบางทีเศษทศนิยมในบาง บลจ. จะปัดขึ้นให้ แต่บาง บลจ. ก็มักง่ายปัดลงซะงั้น... แต่ในระบบผมจะคิดแบบมาตรฐานคือปัดขึ้นเมื่อควรปัดครับ ทำให้เวลาลงข้อมูลแล้ว จำนวนเศษทศนิยม มักจะไม่ตรงเปะ แต่คลาดเคลื่อนไปในส่วนที่ถือว่ารับได้ครับ (ไม่เกิน 1 บาท)

อีกส่วนที่สำคัญคือค่าธรรมเนียมในการซื้อครับ ให้เลือกเป็นบาท แล้วใส่จำนวนค่าธรรมเนียมตามจริง โดนเทียบกับหน่วยลงทุนที่เราซื้อมาว่า ราคาต่างกันเท่าใหร่ (แนะนำให้ใส่เป็น 0 ไปก่อน แล้วค่อยนำตัวเลขที่โชวขึ้นมาไปเทียบกับของ บลจ. ครับ เพื่อจะได้รู้ว่าวันนั้น nav ราคาเท่าใหร่)
    NOTE: สาเหตุที่ค่าธรรมเนียมอาจจะมีการผิดพลาดได้อาจจะมาจากการปัดเศษทศนิยมจากค่าธรรมเนียมเช่นเดียวกัน และอาจจะมาจากการที่ได้รับการยกเว้นค่าธรรมเนียมในกรณีพิเศษก็ได้

ขอบคุณมากค่ะ หนูจะไม่ซีเรียสกะมันแระ
    เอาเป็นว่าดูตัวเลขคร่าว ๆ ก็พอ เพราะต่างกันแค่ไม่กี่สิบบาท
    หนูเป็นมือใหม่ ก็เลยมีคำถามที่สงสัยเยอะไปนิสสสส
    พี่อย่าเพิ่งรำคาญหนูนะคะ

ขอบคุณพี่อีกครั้งค่ะ