Results 1 to 4 of 4

Thread: อยากจะขอวิธี scanหุ้น อิงจากข้อมูลงบการเงิบ ->เทียบ revenue or Net Profit Q3:Q2:Q1

Lightbulb อยากจะขอวิธี scanหุ้น อิงจากข้อมูลงบการเงิบ ->เทียบ revenue or Net Profit Q3:Q2:Q1

อยากจะขอความรู้นิดนึงอะครับว่า เวลาจะ Screen หุ้น โดยต้องการดู การเติมโตของรายได้และกำไรสุทธิ เทียบมากกว่า 1 Quarter เช่น

ผมอยากหาว่ามีหุ้นอะไรบ้างที่ มี revenue or net profit ที่มี condition เป็นแบบนี้
    2014Q3 + more than 20%.
    2014Q4 + more than 50%
    2015Q1 + more than 100%
    2015Q1 + more than 50%

Potential problem ที่อาจมี impact
    1 ใน financial-info page ตรงที่คำนวนเทียบ Q1 กับ Q4ปีที่แล้ว มันไม่ได้ auto calculate (ขึ้นว่า First Q) เลยไม่แน่ใจว่า จะมีประเด็นด้วยหรือป่าว
    2 ข้อมูล raw data ที่ทางบริษัท submit ให้ กลต and hence the availability ในการที่มันมาโผล่ในเว็บพี่ (เหมือน T+2 ป่าวครับ) ตรงนี้ผมไม่รู้ว่าเวลา scan ค่าที่มันวิ่งเช็คจะขึ้น error หรือป่าวอะครับ

ยังไงขอความรู้หน่อยนะครับ ชอบคุณล่วงหน้าเลยนะครับพี่ Admin Kurayami

Administrator

Re: อยากจะขอวิธี scanหุ้น อิงจากข้อมูลงบการเงิบ ->เทียบ revenue or Net Profit Q3:Q2:

1. ค่าบางค่าจะเริ่มนับใหม่ตอนต้น Q1 ก็เลยเป็นแบบนั้น
    2. จะพยายามอัพเดทให้เรื่อยๆนะครับ

Re: อยากจะขอวิธี scanหุ้น อิงจากข้อมูลงบการเงิบ ->เทียบ revenue or Net Profit Q3:Q2:

เรื่องค่าผมพอเข้าใจครับ แต่ประเด็นหลักคือจะมีวิธีเฟ้นหาหุ้นยังไงโดยดูผลประกอบการเทียบ Qต่อQ ผมไม่แน่ใจว่าโค๊ดที่พี่เขียนในเว็บมันรองรับหรือป่าว เพราะผมหาไม่เจอ คือเว็บพี่ก็วิเศษอยู่แล้ว การที่มีฟังชั่นตรงนี้เพิ่ม ผมว่าก็ตุ้มค่ากับที่จะเสียเงินเพิ่ม สนับสนุนพี่นะครับ ปกติก็เป็นผู้สนับสนุนอยู่แล้ว ยังไงสรุปให้หน่อยนะครับว่าตอนนี้มีฟังชั่นให้สแกนหุ้นหรือป่าวครับ ขอบคุณมากครับ

Administrator

ถ้าจะดูเป็นราย Q ต้องดูเป็นรายหุ้นไปครับ
    ถ้าจะดูเป็นรายปีก็มีในหน้า stock financial อยู่แล้ว (มีฟังก์ชันหาค่าที่เป็นบวกอยู่แล้ว)

ปรกติน่าจะกรองคร่าวๆจากรายปีก่อน จากนั้นค่อยเจาะดูเป็นรายตัวอีกที