Results 1 to 6 of 6

Thread: Metastock File ที่แปลงจาก csv. files แล้วใช้กับ Advanc Get ไม่ได้

Junior Member

Metastock File ที่แปลงจาก csv. files แล้วใช้กับ Advanc Get ไม่ได้

Metastock File ที่แปลงจาก csv. files แล้วใช้กับ Advanc Get ไม่ได้ แต่ข้อมูลที่โหลดจาก บล. เอเซียพลัส หรือ จาก บล. บัวหลวงแปลงเป็น Metastock File ใช้กับ Advanc Get ได้ ปัญทานี้เคยถามานานแล้ว และคุณตอบว่าจะทดลองดู อยากทราบว่าได้ทดลองแล้วหรือยัง Advanc Get ต้องใช้ใน Win XP or Win Vista ใช้กับ Win 7 ไม่ได้ ขอบคุณครับ
    Advanc Get เคยใช้ กับ Win 7 ได้ถิํงเดือนพฤษภาคมหลังจากนั้นก็ใช้ไม่ได้ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร

Administrator
    ยังไม่ได้ลองเลยครับ ยุ่งๆเกี่ยวกับเรื่องแม่ที่ท่านเสีย หลังจากนั้นก็เรื่องย้ายบ้านต่อครับ
    ยังไงแนะนำให้แปลงข้อมูลจากเว็บ เป็น text format ก่อน โดยเลือกตรง target นะครับ
    แล้วค่อยนำข้อมูลนั้นเข้า ADV Get ดูครับ

Junior Member
    ขอแสดงความเสียใจครับ แปลงข้อมูลจากเว็บ เป็น text format หรือแปลงจาก cvs เป็น text format แล้วแปลงเป็น Metastock File ก็ใช้กับ ADV Get ไม่ได้ ถ้ามีเวลาช่วยทดลองดู ขอบคุณครับ

ถ้าให้เดา น่าจะเกี่ยวกับ HEADER ของไฟล์มังครับ แนะนำให้ลองลบ บรรทัดแรกของไฟล์ออกดูนะครับ
    <TICKER>,<DTYYYYMMDD>,<OPEN>,<HIGH>,<LOW>,<CLOSE>,<VOL>
    แล้วลองเซพไฟล์แล้ว ลอง import ดูใหม่นะครับ ว่ายัง error อยู่หรือเปล่า

เพราะ format ไฟล์แบบนี้เป็นของ meta stock ถ้าจะเอาเข้าโปรแกรมอื่น คงต้องดัดแปลงหน่อยนะครับ
    คงต้องดูว่าตัวโปรแกรมซัพพอรท์ไฟล์แบบใหนบ้าง

ลองวิธีนี้น่าจะง่ายกว่า
    1.เข้าไปที่ the downloader -->tools--->copy
    เลือกเอาเฉพาะหุ้นที่สนใจแล้ว copy ไปไว้ใน folder ใหม่
    (copy จาก folder เดิมที่มีข้อมูล mtastock อยู่)
    2.ลองเข้า aget เปืดกราฟดู น่าจะเปิดได้แล้ว
    (ผมลอง copy มา 20 กว่าหุ้นก็เปิดได้ จากเดิมเปิดไม่ไ้ด้เลย)
    3.การ update ข้อมูล เลือกเป้าหมายที่ folder ใหม่
    แล้วเลือก tools-->convert--->option-->destination
    แล้วเอาเครื่องหมายถูกหน้า create new files ออก
    เพื่อให้มัน update เฉพาะหุ้นที่เราสนใจ
    ส่วน folder เก่าก็ update ปกติ ไม่ต้องเอาเครืองหมายถูกหน้า create new file ออก
    ต่อไปถ้าอยากเพิ่มหุ้นจะได้มา copy จาก folder เก่าได้เลย
    ***เหตุผลที่ทำอย่างนี้เพราะเข้าใจว่าชื่อหุ้นไทยอาจมากเกินไป โปรแกรมเลย error
    ***ถ้าจะ convert ข้อมูล metastock เป็น ASCII ต้องลงโปรแกรมอื่นเพิ่มและผมว่า
    มันจะยุ่งยากกว่าวิธีนี้
    ***ถ้ายังมีปัญหาก็หลังไมค์มาแล้วกันครับ

แก้ไขเมื่อ 29 ต.ค. 55 11:49:12
    จากคุณ : เม่าไร้พ่าย
    เขียนเมื่อ : 29 ต.ค. 55 10:55:10

อันนี้เป็นความเห็นจากพันทิบนะครับ คิดว่าน่าจะแก้ปัญหาของหลายๆคนได้

สรุปปัญหาหลักๆน่าจะมาจาก advanced get ไม่สามารถเปิดข้อมูลได้ ถ้ามีจำนวนหุ้นใน folder มากเกินไป

ขอแสดงความเสียใจครับ

ผมนั่งงมอยู่ทั้งวันเลยครับปัญหานี้ ทั้งวันจริงๆ
    ล่าสุดนี่พบว่าข้อมูลที่สามารถนำมาใช้กับ AdvancedGET ได้ คือข้อมูลตั้งแต่เดือน ก.พ. 55 ถึงปัจจุบัน (30 ต.ค.)