Results 1 to 6 of 6

Thread: อยากให้ช่วยเพิ่มรายละเอียดบางตัวของงบการเงินย้อนหลังครับ

Junior Member

อยากให้ช่วยเพิ่มรายละเอียดบางตัวของงบการเงินย้อนหลังครับ

ก่อนอื่นเลยขอบคุณมากๆนะครับที่ทำเวบนี้ขึ้นมา เวบมีประโยชน์มากครับไม่เสียดายเลยที่สมัครเป็นสมาชิกdonate แนะนำเพื่อนๆไปหลายคนเลยครับ

ผมอยากให้ช่วยเพิ่มรายละเอียดบางตัวของงบการเงินย้อนหลังตามนี้ครับ
    1. ในงบดุล ช่วยแยกเจ้าหนี้การค้าออกจากเจ้าหนี้และกับตั๋วเงินจ่ายได้มั๊ยครับ อย่างที่ทราบว่ามีผลต่อภาระดอกเบี้ยต่างกัน บางตัวหนี้ดูเยอะมากแต่ก็เจ้าหนี้การค้าทั้งนั้น ไม่มีภาระดอกเบี้ยเพิ่ม
    2. ในงบกำไรขาดทุน ระหว่าง "กำไรจากการดำเนินงาน" กับ "กำไรก่อนต้นทุนการเงินและภาษี" ตัวไหนคือ EBIT หรือครับ และช่วยเพิ่ม EBITDA ให้ด้วยได้มั๊ยครับ
    3. เพิ่มข้อมูลสรุป payout ratio แต่ละปีของแต่ละหุ้นได้มั๊ยครับ (เอาตามจริง ไม่ใช่ payout ratio จากนโยบายครับ) อยากได้ไปคำนวณ Dividend Discount Model (DDM)

ขอบคุณมากๆครับ

Administrator

Re: อยากให้ช่วยเพิ่มรายละเอียดบางตัวของงบการเงินย้อนหลังครับ

1. ในงบดุล ช่วยแยกเจ้าหนี้การค้าออกจากเจ้าหนี้และกับตั๋วเงินจ่ายได้มั๊ยครับ อย่างที่ทราบว่ามีผลต่อภาระดอกเบี้ยต่างกัน บางตัวหนี้ดูเยอะมากแต่ก็เจ้าหนี้การค้าทั้งนั้น ไม่มีภาระดอกเบี้ยเพิ่ม
    ปรกติในงบการเงิน จะรวมมาเป็น "เจ้าหนี้การค้าและเจ้าหนี้อื่น" นะครับ

2. ในงบกำไรขาดทุน ระหว่าง "กำไรจากการดำเนินงาน" กับ "กำไรก่อนต้นทุนการเงินและภาษี" ตัวไหนคือ EBIT หรือครับ และช่วยเพิ่ม EBITDA ให้ด้วยได้มั๊ยครับ
    เพิ่มให้ละครับ เปลี่ยนเป็นตัวย่อแทนภาษาไทย คนที่ดูค่าพวกนี้อยู่แล้วน่าจะรู้ว่าหมายถึงค่าอะไรนะครับ (อาจจะใช้เวลา 1 วันในการอัพเดทแคช)

3. เพิ่มข้อมูลสรุป payout ratio แต่ละปีของแต่ละหุ้นได้มั๊ยครับ (เอาตามจริง ไม่ใช่ payout ratio จากนโยบายครับ) อยากได้ไปคำนวณ Dividend Discount Model (DDM)
    ตามจริงไม่น่าจะมีนะครับ เพราะบางครั้งก็แล้วแต่การพิจารณาของที่ประชุม

Re: อยากให้ช่วยเพิ่มรายละเอียดบางตัวของงบการเงินย้อนหลังครับ

คุณ kurayami ช่วยปรับได้เร็วมากเลยครับ ชื่นชมจริงๆนะครับ

สำหรับข้อ 3 ผมหมายถึง ปันผลทั้งหมดที่จ่ายออกมาจริงๆในปีที่ผ่านมา มาหารกำไรสุทธิ คิดเป็นเปอร์เซ็นต์น่ะครับ (เพราะบางตัวปีๆหนึ่งก็จ่ายหลายรอบ)
    บางคนอาจเอามาเทียบกับนโยบายว่าทำตามที่บอกได้จริงมั๊ยแค่ไหน
    ส่วนผมอยากได้เอาไปคำนวณ DDM อย่างที่กล่าวไว้เบื้องต้น

ผมไม่แน่ใจว่ามีข้อมูลพอเอามาทำได้มั๊ย แต่ถ้าไม่มีไม่เป็นไรนะครับ

ขอบคุณครับ

Administrator

ถ้าหมายถึงค่า % Payout Ratio
    ก็แต่เอา DPS มาหารด้วย EPS ก็ใด้แล้วนี่ครับ
    ใว้จะเพิ่มให้ละกันครับ

จริงด้วยครับ ผมเองคิดไม่ถึง ต้องอ่านเพิ่มอีกเยอะ 555
    แต่ช่วยทำลงตารางงบด้วยก็เยี่ยมเลยครับ
    ขอบคุณครับ

เพิ่มเติมครับ ในข้อ1 เรื่อง "เจ้าหนีการค้าและเจ้าหนี้อื่น"
    ตอนแรกผมสนใจ หุ้นกลุ่ม modern trade ตัวหนึ่งครับ เข้าดูงบมีแยกให้เลยว่าเป็นเจ้าหนี้การค้าหรือเจ้าหนี้อื่น เลยเข้าใจว่าแยกให้เป็นปกติอยู่แล้วทุกหุ้น
    พอคุณ kurayami บอกว่าปกติงบมันมาแบบรวม ผมเลยลองดูงบของคู่แข่งรายอื่นๆ เลยเพิ่งรู้ครับว่าของหุ้นตัวอื่นเป็นแบบรวมมาจริงๆครับ ต้องไปตามดูหมายเหตุประกอบงบการเงินถึงจะมีรายละเอียดเพิ่ม

ผมเองเพิ่งจะเริ่มศึกษาการลงทุน คงยังต้องเรียนรู้อีกเยอะเลย
    ผมอาจจะรบกวนโพสต์ถาม หรือเสนอความเห็นเป็นระยะๆนะครับ ผมว่าการได้ถามตอบกันแบบนี้ ได้ความรู้ที่เป็นประสบการณ์เพิ่มขึ้นดีเลยครับ
    ขอบคุณ คุณ kurayami มากครับ