Results 1 to 4 of 4

Thread: ค่า ROE ของ Siamchart ของหุ้นตัวเดียวกันที่สิ้นปีต่างกับของ set

Hybrid View

Junior Member

ค่า ROE ของ Siamchart ของหุ้นตัวเดียวกันที่สิ้นปีต่างกับของ set

จากคำถามข้างบน ยกตัวอย่างของหุ้น BAFS ที่ปี 2556 =15.71และ15.54(ROEA) ส่วนของ set = 23.8 แสดงว่าค่าที่ใช้ตัวเลขที่ต่างกัน อาจเพราะใช้ค่าของช่วงเวลาต่างกัน รบกวนอธิบายด้วยครับว่าต่างกันเพราะอะไร และจรืงๆแล้วเราควรใช้ตัวเลขใดในการพิจารณาการเลือกหุ้น เพราะตัวเลขต่างกันพอสมควร
    ขอบคุณครับ

Administrator

Talking Re: ค่า ROE ของ Siamchart ของหุ้นตัวเดียวกันที่สิ้นปีต่างกับของ set

ถ้าหมายถึงใน stock-info จะใช้ค่า จากงบการเงินของปีนั้นๆมาคำนวณครับ
    ส่วนของ set เท่าที่ทราบ จะใช้การหาแบบค่าเฉลี่ยครับ

Junior Member

Re: ค่า ROE ของ Siamchart ของหุ้นตัวเดียวกันที่สิ้นปีต่างกับของ set

ขอบคุณครับ จากภาพแสดงว่าของ set ใช้ค่าเฉลี่ย ส่วนของ stock-ifno แนะนำให้ใช้ค่าปีนั้นๆ ถูกต้องไหมครับ

Administrator

Re: ค่า ROE ของ Siamchart ของหุ้นตัวเดียวกันที่สิ้นปีต่างกับของ set

ไม่แน่ใจว่าคุณไปเอาค่าที่ระบุมาจากตรงใหนนะครับ ซึ่งตามรูปผมก็เห็นว่ามันมีค่าที่คำนวณออกมาใด้เท่ากันอยู่

ไม่ขอสรุปว่าค่าใหนดีกว่ากัน หรือควรจะใช้ค่าใหนนะครับ
    มันมีวิธีการคำนวณ และจุดประสงค์ในการใช้งานแตกต่างกันไป อยู่ที่ตัวคุณเลือกนั่นละครับ