Results 1 to 5 of 5

Thread: ค่า GC MACD เท่า กับ 13, DC MACD เท่า 8 สื่อความหมายอะไร คะ

ผู้สนับสนุน

ค่า GC MACD เท่า กับ 13, DC MACD เท่า 8 สื่อความหมายอะไร คะ

ขอยกตัวอย่างของหุ้น VNG แสดงค่า gc macd, dc macd = 13, 8 ตามลำดับ ตัวเลข 13 และ 8 มันคือ อะไร คะ หรือ มันบอกอะไรเราคะ ตัวอย่างนี้ เป็นข้อมูล แสดง เมื่อ วันศุกร์ แต่ วันนี้, 1/8/17, ค่า เปลี่ยน เป็น GC MACD, DC MACD เป้น 0, 10 ตามลำดับ ค่ะ ใครทราบบ้าง ช่วย อธิบาย หน่อย ค่ะ

ผู้สนับสนุน

Re: ค่า GC/DC macd บอกการเกิดสัญญาณ ที่ผ่านมา ค่านี้ สามารถเปลี่ยนแปลงได้ หรือ คะ

ยังไม่ได้รับคำตอบ จากใครเลย แม้แต่คุณ admin เลย ไปหาใน กูเกิ้ล ได้ ข้อมูล นี้ มา ที่คุณ admin ตอบไว้ในเฟสบุ๊ค ปี 12 เลยขอใช้ ข้อมูลนี้ ถามเพิ่มเติมค่ะ

จากเฟสบุ๊ค-‎
    Wiwat Sae-tan‎ to SiamChart
    February 22, 2012 ·
    รบกวนสอบถามหน่อยครับ ค่า GC 5/15 GC 15/45 DC 5/15 DC 15/45 MACD GC และ MACD DC คืออะไรหรือครับ และ เรามี function สแกน หุ้น ให้สแกน เพื่อไว้เล่นในวันด่อไปไหมครับ
    ..ขอบคุณมากครับ
    LikeShow more reactionsCommentShare
    1 1
    Comments
    SiamChart
    SiamChart GC คือ golden cross
    DC คือ dead cross
    ตัวเลขบอกจำนวนวันที่ผ่านมาที่เกิด GC/DC
    คล้ายๆการแสกนหุ้นที่เกิด GC/DC แต่ผมทำออกมาในรูปตารางแค่นั้นเอง
    เช่น GC ดูจากจำนวนวัน ถ้าเป็น 1 ก็คือพึ่งเกิด ถ้าใช้สัญญาณนี้ก็เข้าได้เลยเป็นต้น)

ขอถามว่า GC/DC แสดงจำนวนวันที่เกิด ค่านี้ เปลี่ยนแปลงได้ทุกวันหรือคะ ขอยกตัวอย่าง หุ้น VNG ค่า GC/DC ของวันที่ 28/7/17 เป็น 13 กับ 8 แต่ วันนี้ 2/8/17 ค่าเปลี่ยนเป็น 0 กับ 11 ถ้าค่า GC/DC เป็น การแสดงตัวเลขบอกจำนวนวัน ที่ผ่านมา ที่เกิด GC/DC แล้ว ทำไมค่า ถึงเปลี่ยนไปเรื่อย ๆ คะ

ผู้สนับสนุน

Re: ค่า GC MACD เท่า กับ 13, DC MACD เท่า 8 สื่อความหมายอะไร คะ

gc macd 13 คือ จำนวนวันเส้นระยะสั้นตัดเส้นระยะยาวตัดไปแล้ว 13 วัน
    dc macd = 8 คือ จำนวนวันเส้นระยะยาวตัดเส้นระยะสั้นตัดไปแล้ว 8 วัน
    GC MACD, DC MACD เป้น 0, 10 ตามลำดับ ในตารางเลข 0 ไม่มีนะ พอเกิน14วันตัวเลขในช่องมันจะหายไปเลย DC MACD เส้นตัดมาแล้ว 10 วัน
    ถ้าดู gc sto,dc sto เส้นจะตัดบ่อยมากตัวเลขจะเปลี่ยนบ่อย ต้องดูกราฟประกอบ

ผู้สนับสนุน

Smile Re: ค่า GC MACD เท่า กับ 13, DC MACD เท่า 8 สื่อความหมายอะไร คะ

ขอบคุณ มาก ๆ เลย ค่ะ ที่สละเวลาให้คำแนะนำ ตอนนี้ พอเข้าใจ แล้ว ค่ะ แล้ว จะ คอย เฝ้าสังเกตุดู เวลา สแกน ดู ค่ะ ตอนนี้ พอเข้าใจความหมาย ของ ตัวเลข ที่ บอก GC/DC ของ ทั้ง MACD และ STO ค่ะ แล้ว เราใช้ประโยชน์ จากตัวเลขนี้ ได้ไหมคะ หมายถึง ว่าใช้ในการ เก็ง แนวโน้ม รอบต่อไป หรือคะ

Administrator

Re: ค่า GC MACD เท่า กับ 13, DC MACD เท่า 8 สื่อความหมายอะไร คะ

ตาราง technical นี้สำหรับคนที่มีแผนเกี่ยวกับเทคนิคอล วางใว้ในใจแล้วน่ะครับ ว่าจะลงทุนตามเทคนิคยังไง
    ผมแค่ให้ข้อมูลในรูปแบบตาราง ส่วนจะนำไปใช้ยังไงก็แล้วสุดแล้วแต่นักลงทุนนั่นละครับ

Tags for this Thread