Results 1 to 4 of 4

Thread: รบกวนเปรียบเทียบกองทุน AYFSDIV กับ SCBDV

Junior Member

รบกวนเปรียบเทียบกองทุน AYFSDIV กับ SCBDV

รบกวนเปรียบเทียบกองทุนให้หน่อยค่ะ ระหว่างกองทุน AYFSDIV กับ SCBDV กองใหนน่าจะให้ผลตอบแทนระยะยาวได้มากกว่ากันคะ
    แล้วก้อระหว่าง 2 กองทุนนี้กับ property fund กองใหนน่าสนใจกว่ากัน

ขอบคุณค่ะ

Administrator
    ถ้านับแค่ผลตอบแทนอย่างเดียว AYFSDIV ให้ผลตอบแทนมากกว่า SCBDV นะครับ แต่ตอนนี้ทิศทางตลาดหุ้นไม่ค่อยดีนะครับ ถ้าพรุ่งนี้ลงต่อกราฟจะออกมาเป็นขาลงแทน ตอนนี้ก็หลุดเส้น MA15 วันไปแล้ว
    ส่วนกองทุนอสังหา ตอนนี้ยังมีความกังวลเรื่องฟองสบูอสังหาอยู่นะครับ ถ้าเทียบกันก็พูดยากครับเพราะลงทุนคนละแบบ แต่อสังหาน่าจะผันผวนน้อยกว่าหุ้นนะครับ

Junior Member
    ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ คุณkurayami สงสัยว่าตอนนี้ตลาดหุ้นไทยถึงช่วงฟองสบู่แตกแล้วมังคะ ทองก้อลง เฮ้อ...

Administrator
    ก็ไม่ได้แย่ถึงขนาดนั้นครับ ผมยังมองว่าตลาดในบ้านเรายังน่าลงทุนอยู่
    ผลกระทบมาจากภายนอกประเทศมากกว่า ขึ้นมาสูงมาก ก็ต้องมีปรับฐานซักหน่อย

เพราะบทเรียนในอดีตทำให้นักลงทุนในตลาดระวังตัวมากขึ้น ซึ่งถือว่าเป็นเรื่องที่ดีครับ