Results 1 to 4 of 4

Thread: กองทุนที่มีการจ่ายเงินปันผล กับ กองทุนที่ไม่มีการจ่ายเงินปันผล .. จะได้ผลตอบแทนยังไง?

Junior Member

กองทุนที่มีการจ่ายเงินปันผล กับ กองทุนที่ไม่มีการจ่ายเงินปันผล .. จะได้ผลตอบแทนยังไง?

ผมมีข้อสงสัย เกี่ยวกับผลตอบแทนที่ได้จากกองทุนรวม ทั้งแบบที่มีการจ่ายเงินปันผล และ ไม่มีการจ่ายเงินปันผล .. ดังนี้ครับ .. ( ผมเป็นมือใหม่สุด ๆ เลยครับ ยังไม่ค่อยมีความรู้ )

กองทุนรวมที่มีการจ่ายเงินปันผล .. ถ้าผมซื้อกองทุน แล้วถือไว้ยาว ๆ ผมก็จะได้รับเงินปันผลในแต่ละปีด้วยใช่มั๊ยครับ ??? .. แล้วผมจะทำกำไร หรือ ได้รับผลตอบแทนจากกองทุน ได้ยังไงบ้างครับ ?

ส่วน กองทุนที่ไม่มีการจ่ายเงินปันผล .. ถ้าผมซื้อกองทุน แล้วถือไว้ยาว ๆ .. ผมจะทำกำไร หรือ ได้รับผลตอบแทนจากกองทุน ได้ยังไงบ้างครับ ??

สรุปแล้ว ทั้งแบบที่มีการจ่ายเงินปันผล กับ ไม่มีการจ่ายเงินปันผล .. แบบไหนดีกว่ากัน หรือ โอกาสที่ได้รับผลตอบแทน มีมากกว่ากันครับ ???

ขอบคุณมากครับ ..

Administrator
    ทั้งกองที่มีปันผล และไม่มีปันผล ผลตอบแทนอาจจะมากกว่าหรือน้อยกว่ากันก็ได้ แต่ส่วนใหญ่แล้วกองที่มีปันผลจะทำผลงานได้ค่อนข้างดีกว่านะครับ
    และกองทุนทั้งสองแบบก็ลงทุนในหุ้นที่มีปันผลได้ทั้งคู่ เพียงแต่ถ้ากองทุนมีปันผลจะมีการจ่ายเงินปันผลออกมาเป็นระยะ
    ถ้าลงทุนระยะสั้นเข้าออกบ่อยๆ กองที่มีปันผล มักจะมีเงื่อนใขในการสับเปลี่ยนที่จำกัดกว่ากองที่ไม่มีปันผล ทำให้ไม่เหมาะสำหรับการลงทุนระยะสั้นๆ

โดยส่วนตัวผมคิดว่ากองทุนทั้งสองแบบไม่ได้ต่างกันเท่าใหร่ เพราะเวลากองทุนจ่ายปันผล ราคาหน่วยลงทุนก็จะลดลงมาเท่ากับที่จ่ายปันผลออกมาอยู่ดี คล้ายๆเราสั่งขายกองทุนออกมาเองส่วนนึง (แต่ส่วนที่ปันผลจะต้องเสียภาษี 10% ด้วย)
    ส่วนที่ทำให้ต่างกันน่าจะมาจากการบริหารพอทการลงทุนของกองทุนมากกว่า ถ้าไม่มีการจ่ายปันผล พอทจะใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ ทำให้บริหารยากขึ้น การจ่ายปันผลออกมา ช่วยลดความเสี่ยงตรงส่วนนี้ได้ในตลาดที่มีความผันผวน

Junior Member
    แบบที่จ่ายปันผล และไม่จ่ายปันผล นั้นมีการทำกำไรจากค่า Nav ที่เกิดขึ้นเหมือนกันค่ะ ถ้าเป็นกองทุนหุ้นปันผล ก็จะเน้นถือยาว และได้รับปันผลไปด้วย
    ซึ่งถ้าถือยาวๆ ก็เป็นไปได้ว่า ค่า Nav จะเปลี่ยนแปลง ขึ้นไปมาก ถ้าถือหลายปี อาจขึ้นไปหลายเท่าตัว นั่นเป็นผลกำไรที่เกิดขึ้นค่ะ

เช่น ซื้อตอน Nav = 8 ถือไปซักพัก Nav = 10 ถ้าหากขาย ก็ได้กำไรหน่วยละ 2 บาท
    ค่า Nav จะขึ้นหรือลง มากน้อยเท่าไหร่ ขึ้นอยู่กับสภาวะตลาดหุ้น และฝีมือผู้จัดการกองทุน กองทุนหุ้นมีความเสี่ยงมาก ถ้ายังไง ลองเลือกลงทุนกองที่นิยมมากก่อนซัก 1 กอง ลงทุนทีละน้อย ค่อยๆศึกษาหาความรู้ค่ะ : )

Administrator
    ดีครับช่วยๆกันตอบ ตอบเวลาเดียวกับผมเปะเลย *-*