Results 1 to 3 of 3

Thread: สอบถามรายละเอียดในหน้า Fund List ครับ

Junior Member

สอบถามรายละเอียดในหน้า Fund List ครับ

รบกวนถามคุณ Kurayami นิดนึงครับ

ในหน้า Fund List
    ตรงที่เลือกประเภทกองทุน
    อยากทราบว่า
    1. Euity Fund (EQ) กับ Thai Equity Fund ต่างกันอย่างไรครับ?
    2. ทำไมผลตอบแทนของกองทุนเดียวกัน ที่แสดงในแต่ละประเภท ไม่เท่ากันครับ เช่น
    ผมกดดู KFSDIV ในหน้า Euity Fund (EQ) = 1.9811 (1 week)
    Thai Equity Fund = 2.6936 (1 week)
    Thai Euity Fund with DIV = 2.6936 (1 week)
    ใน Euity Fund (EQ) จะไม่เท่ากับอีก 2 อันน่ะครับ เป็นเพราะอะไรเหรอครับ?

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะครับ

Administrator
    Quote Originally Posted by himyfriend View Post
    รบกวนถามคุณ Kurayami นิดนึงครับ

ในหน้า Fund List
    ตรงที่เลือกประเภทกองทุน
    อยากทราบว่า
    1. Euity Fund (EQ) กับ Thai Equity Fund ต่างกันอย่างไรครับ?
    2. ทำไมผลตอบแทนของกองทุนเดียวกัน ที่แสดงในแต่ละประเภท ไม่เท่ากันครับ เช่น
    ผมกดดู KFSDIV ในหน้า Euity Fund (EQ) = 1.9811 (1 week)
    Thai Equity Fund = 2.6936 (1 week)
    Thai Euity Fund with DIV = 2.6936 (1 week)
    ใน Euity Fund (EQ) จะไม่เท่ากับอีก 2 อันน่ะครับ เป็นเพราะอะไรเหรอครับ?

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะครับ
    ตอบ เป็นหน้ารวมกองทุนทั้งหมดทั้งไทย และเทศ ประเภทกองทุนที่ลงทุนในหุ้น อีกหน้าเป็นกองทุนเฉพาะในไทย

2. ทำไมผลตอบแทนของกองทุนเดียวกัน ที่แสดงในแต่ละประเภท ไม่เท่ากันครับ

ลองอ่านตรงหัวตารางตรง (หรือเอาเมาส์ชี้ ที่ชื่อกองทุนดูก็ได้)
    Equity Fund (EQ) - Performance Table (+ dividend) [เปรียบเทียบข้อมูลวันที่ 2012-09-27] << สังเกตุตรงวันที่นี้เป็นหลักนะครับ

วันที่นี้คือวันที่ของข้อมูลที่นำมาเปรียบเทียบครับ เพื่อให้เกิดความยุติธรรมในการเปรียบเทียบ
    ผมจึงพยายามให้นำข้อมูลย้อนหลังวันเดียวกัน มาเปรียบเทียบกัน

แต่เนื่องจากแต่ละ บลจ. มักจะประกาศ nav ไม่พร้อมกัน บางกองก็ประกาศเย็นวันนั้น บางกอง...อีกสองวันค่อยประกาศก็มี (มักเกิดกับกองทุนที่ลงทุนในต่างประเทศ)
    ทำให้ข้อมูลที่มีไม่เท่ากัน ผมจึงเลื่อนวันที่เปรียบเทียบลงไป ให้เท่าๆกัน ตามแต่ละกองทุนที่นำมาเปรียบเทียบ โดยพยายามให้เป็นข้อมูลล่าสุดที่สุดเท่าที่จะทำได้

เริ่มเก็ทยังครับ ว่าทำไมหน้าที่มีกองทุนเปรียบเทียบมากกว่า จึงมีโอกาศที่ วันที่ใช้เปรียบเทียบจะเลื่อนลงไปอีก มากกว่าหน้าอื่นๆ

Junior Member
    อ่อ เก็ทแล้วครับ ขอบคุณคุณ kurayami มากครับ ^^