Results 1 to 7 of 7

Thread: สอบถาม เรื่องค่าธรรมเนียมขาย (เข้า) บัวแก้วปันผล (BKD)

Junior Member

สอบถาม เรื่องค่าธรรมเนียมขาย (เข้า) บัวแก้วปันผล (BKD)

สอบถาม Admin Siamchart ครับ

1. ตาม fact sheet กองทุน bkd ตอนนี้ยกเว้นค่าธรรมเนียมในการขาย (เข้า) 1% ไม่ต้องเสีย
    แต่โปรแกรมของ siamchart ทำไมยังคิดค่าธรรมเนียมให้อยู่ เป็นอัตโนมัติ และค่าธรรมเนียม
    การซื้อ ขาย กองทุนรวม สามารถกำหนดเองได้หรือไม่ครับ

2. รายละเอียดกองทุน สามารถแก้ไขได้ไหม หรือต้องลบแล้วคีย์ใหม่

ขอบคุณครับ

Administrator
    1. บางทีข้อมูลค่าธรรมเนียมในเว็บ อาจจะเป็นข้อมูลเก่านะครับ (ในอดีตอาจมีการเรียกเก็บค่าธรรมเนียมเป็นต้น แต่ในปัจจุบันอาจจะลดลง หรือยกเว้นก็ได้) ก็ต้องช่วยกันรายงานข้อมูลเข้ามานะครับ

2. พิมพ์แก้ใขเอาในหน้า ซื้อ/ขาย ได้เลยครับ ถ้าไม่อยากแก้เองทุกครั้งก็ต้องแจ้งมา แล้วผมจะปรับปรุงข้อมูลให้ครับ

ปล. ไปดูมาจากใหนหรอครับ ว่า BKD ได้รับการยกเว้นค่าธรรมเนียม ขาย เพราะผมดูจากกเว็บ บลจ. ก็ยังเห็นเก็บค่าธรรมเนียมอยู่นะครับ

NOTE:
    ราคาขาย ของ บลจ. คือราคาที่เราซื้อนะครับ
    ราคารับซื้อคืน ของ บลจ. คือราคาขายของเรา

ค่าธรรมเนียมการขาย ตาม fact sheet นี้ ครับ http://www.bblam.co.th/asset/20081212165910_1.pdf

ก็คือผมซื้อนั่นแหละครับ ถูกต้องมั๊ยครับ
    Last edited by fun2000th; 2012-10-05 at 10:39.

ซื้อไม่ได้คิดค่าธรรมเนียมอยู่แล้วครับ แต่ขาย เสียครับ 1% ดูค่าธรรมเนียมในระบบได้จากหน้านี้ครับ
    http://siamchart.com/fund-fee/

ปล. เวลาซื้อถึงเขาจะบอกเราว่าไม่มีค่าธรรมเนียม แต่มันคือการโกหกครับ... (คือ บลจ. ไม่คิดค่าธรรมเนียม แต่คนอื่นคิด ว่างั้น)
    เราต้องเสียเพิ่มอีก 0.0001 เป็นข้อกำหนดของ ตลท. โทรไปถามจาก บลจ. ดูก็ได้ครับว่าจริงใหม

เสียเพิ่ม 0.0001 ตอนซื้อผมเข้าใจครับ แต่ตอนนี้โปรแกรม หักค่าธรรมเนียมซื้อ 1%
    เช่นผมซื้อ 100,000 ตอนนี้โปรแกรมหักค่าธรรมเนียมไป 1,000
    ยังไงฝากแก้ไขด้วยแล้วกันครับ

น่าจะเข้าใจผิด ตรงส่วนของการคิดผลกำไร "ในปัจจุบัน" นะครับ

ระบบจะคำนวนผลกำไรในปัจจุบันโดย คำนวนให้ว่า "ถ้าขาย" คุณจะได้ "กำไรจริง" เท่าใหร่
    แน่นอนว่า มันต้องรวมค่าธรรมเนียมขายไปด้วย... ไม่งั้นบางทีเราจะนึกว่าตัวเองได้กำไร
    แต่ลืมนึกไปว่าตอนขาย เราต้องโดนหัก "ค่าธรรมเนียมขาย" ไปด้วย

ยกตัวอย่าง
    ถ้าคุณซื้อวันนี้ คุณจะขาดทุนทันที 1% จากราคาที่ซื้อ เนื่องจากระบบจะคิดว่าถ้าคุณซื้อแล้วขายเลยวันนี้ คุณจะขายได้ราคาเท่าใหร่
    แน่นอนว่าระบบจะคำนวนให้เท่าที่มีข้อมูลหน่วยลงทุน ซึ่งก็คือข้อมูลของเมื่อวานนะครับ (เพราะปรกติ NAV จะประกาศทุกสิ้นวัน เราจะไม่มีทางรู้ NAV ของวันที่ซื้อได้)

มาบอกอีกเสียงครับว่า ตามคุณ kurayami ถูกต้องแล้วครับ
    เพราะผมเปิดหน้าเว็บของบัวหลวงไปพร้อมๆกันเลย ตอนนี้เงินที่ได้กำไร (บัวหลวงมีคิดกำไรให้) ตรงเป๊ะเลยครับ

ถ้าซื้อไม่เสียค่าธรรมเนียม 0.0001 จะไม่ตรงครับ
    ส่วนเวลาขาย ก็หัก 1% ตามราคารับซื้อคืนปกติ

อีกนิดนึงครับ เวลาซื้อไม่ต้องใส่อะไรตรงช่อง "ค่าธรรมเนียมต่อหน่วย" นะครับ มันถึงจะเป็น 0.0001