Results 1 to 3 of 3

Thread: ซื้อกองทุนที่มีการปันผล หรือ กองทุนที่ไม่มีการปันผล ดีกว่ากัน

Administrator

ซื้อกองทุนที่มีการปันผล หรือ กองทุนที่ไม่มีการปันผล ดีกว่ากัน

ช่วงนี้คำถามนี้เป็นคำถามที่ผมเจอบ่อยๆ เป็นผลพวงต่อเนื่องมาจากความเข้าใจผิดในเรื่องการปันผล ซึ่งผมได้เขียนอธิบายไปแล้วรอบนึง
    http://siamchart.com/forum/showthread.php?254
    ซึ่งบางทีอาจจะเข้าใจใด้ยาก ผมขอสรุปให้ฟังง่ายๆโดยไม่ต้องคำนวนใดๆเพื่อให้เข้าใจง่ายแล้วกันนะครับ

ถ้าเป็นคนที่ไม่ชอบความเสี่ยงมาก หรือซื้อ LTF ผมจะแนะนำให้ซื้อแบบปันผลครับ
    เพราะการปันผล เป็นการช่วยลดช่วยลดความเสี่ยงในการลงทุน ได้ดีมากๆอย่างหนึ่ง

ถ้าไม่ใช่ LTF หรือ เป็นการซื้อเพื่อการลงทุนจริงๆ โดยหวังในการเติบโตของการลงทุนที่มากกว่า
    ผมจะแนะนำให้ซื้อกองทุนที่ไม่มีการปันผลดีกว่า เพราะมักจะทำผลงานได้ดีกว่ากองที่มีปันผล

หรือว่าบางคนชอบ mix and match โดยการซื้อกองทุนปันผล แล้วพอปันผลเอาเงินกลับไปซื้อหน่วยลงทุนอีก ผมก็แนะนำให้ซื้อกองทุนที่ไม่มีปันผลเช่นกัน
    การซื้อกองทุนที่มีการปันผลโดยทำแบบที่ว่า ผมมองว่ามันเหมือนการทำลายข้อดีของการปันผลไปทั้งหมด...
    แถมเงินปันผลก็ต้องเสียภาษี แล้วยังต้องมาคอยกังวลเรื่องแปลกๆ เช่น ซื้อก่อนหรือหลังปันผลดี... เป็นต้น

ไม่ต้องไปคิดเรื่องคำนวนซัพซ้อน คิดแค่ว่าคุณต้องการลงทุนในรูปแบบใหน คาดหวังผลตอบแทนแค่ใหน เลือกให้เหมาะกับตัวเองก็พอครับ

Junior Member
    ขอความเห็นคุณ kurayami หน่อยครับ ถ้าต้องการใช้เงินเป็นครั้งคราว (เช่น รายเดือน) ควรซื้อกองทุนหุ้นปันผล หรือกองแบบไม่ปันผล (เช่น set50 index fund) ดีกว่าครับ

ถ้าเป็น index fund ก็ขายตามจำนวนเงินที่ต้องการใช้เป็นคราว ๆ ไปโดยไม่ต้องเสียภาษีหัก ณ ที่จ่าย 10% เหมือนอย่างเงินปันผล

Administrator
    อย่างที่ได้เขียนบอกใว้ครับ ประโยชน์หลักๆของการปันผลมีสองอย่างคือ
    1. ได้เงินปันผลออกมาใช้จ่าย
    2. ลดความเสี่ยงในการลงทุน

ถ้าคุณไม่ได้สนใจทั้งสองข้อนี้รวมกัน ไม่จำเป็นต้องซื้อกองทุนที่มีปันผลครับ
    เพราะการปันผลออกมา ถือเป็นวินัยในการลงทุนอย่างหนึ่ง ที่เหมือนเป็นการบังคับให้เราขายหน่วยลงทุนออกมาเมื่อมีกำไร
    ซึ่งถ้าให้เราตัดสินใจขายเอง เราก็อาจจะไม่สามารถทำได้ เพราะไม่มีวินัยในการลงทุนพอ