ช่วงนี้คำถามนี้เป็นคำถามที่ผมเจอบ่อยๆ เป็นผลพวงต่อเนื่องมาจากความเข้าใจผิดในเรื่องการปันผล ซึ่งผมได้เขียนอธิบายไปแล้วรอบนึง
http://siamchart.com/forum/showthread.php?254
ซึ่งบางทีอาจจะเข้าใจใด้ยาก ผมขอสรุปให้ฟังง่ายๆโดยไม่ต้องคำนวนใดๆเพื่อให้เข้าใจง่ายแล้วกันนะครับ

ถ้าเป็นคนที่ไม่ชอบความเสี่ยงมาก หรือซื้อ LTF ผมจะแนะนำให้ซื้อแบบปันผลครับ
เพราะการปันผล เป็นการช่วยลดช่วยลดความเสี่ยงในการลงทุน ได้ดีมากๆอย่างหนึ่ง

ถ้าไม่ใช่ LTF หรือ เป็นการซื้อเพื่อการลงทุนจริงๆ โดยหวังในการเติบโตของการลงทุนที่มากกว่า
ผมจะแนะนำให้ซื้อกองทุนที่ไม่มีการปันผลดีกว่า เพราะมักจะทำผลงานได้ดีกว่ากองที่มีปันผล

หรือว่าบางคนชอบ mix and match โดยการซื้อกองทุนปันผล แล้วพอปันผลเอาเงินกลับไปซื้อหน่วยลงทุนอีก ผมก็แนะนำให้ซื้อกองทุนที่ไม่มีปันผลเช่นกัน
การซื้อกองทุนที่มีการปันผลโดยทำแบบที่ว่า ผมมองว่ามันเหมือนการทำลายข้อดีของการปันผลไปทั้งหมด...
แถมเงินปันผลก็ต้องเสียภาษี แล้วยังต้องมาคอยกังวลเรื่องแปลกๆ เช่น ซื้อก่อนหรือหลังปันผลดี... เป็นต้น

ไม่ต้องไปคิดเรื่องคำนวนซัพซ้อน คิดแค่ว่าคุณต้องการลงทุนในรูปแบบใหน คาดหวังผลตอบแทนแค่ใหน เลือกให้เหมาะกับตัวเองก็พอครับ