Results 1 to 4 of 4

Thread: กองทุนหุ้นไม่ปันผล แนะนำตัวไหนบ้างค่ะ

Junior Member

กองทุนหุ้นไม่ปันผล แนะนำตัวไหนบ้างค่ะ

ตอนนี้เทใจมาที่ กองทุนหุ้นไม่ปันผล ตามที่คุณ kurayami แนะนำ ค่ะ
    อ่านไปอ่านมาหลายเวป ก็เห็นมีแนะนำ หรือ รู้จักแค่ บัวหลวงทศพล กับ บัวหลวงธนคม
    พอจะมีตัวอื่นๆ เปรียบเทียบมั้ยค่ะ

ตอนนี้ว่าจะเริ่ม 2 กองก่อน ปันผลตัวหนึ่ง ไม่ปันผลตัวหนึ่ง หรือ ไม่ปันผลทั้งสองนะค่ะ

แล้วกองทุนหุ้นไม่ปันผลนี้ สมมุติ เราถือไว้ 1 ปี อยากถือต่อ แต่ราคามันน่าพอใจที่เราจะขายทำกำไร
    เราขายทั้งหมดที่เรามี เพื่อทำกำไร/เก็บกำไรขึ้น แล้วเราค่อยซื้อใหม่ ทำงี้ได้มั้ยค่ะ

ขอบคุณที่ให้คำแนะนำค่ะ

Administrator
    ไม่แปลกที่กองทุนของบัวหลวงมักมีการกล่าวถึงบ่อยๆในช่วงนี้ เพราะทำผลงานได้โดดเด่นในช่วงนี้ครับ
    ผมไม่ขอระบุชื่อกองทุนนะครับ ลองพิจารณาจากตารางเปรียบเทียบผลตอบแทนดูนะครับ ลองเลือกหลายๆช่วงเวลาดู
    http://siamchart.com/fund-compare/EQ_THAI

การขายกองทุนที่ไม่มีปันผลก็แล้วแต่ความเสี่ยงที่คุณรับได้ครับ

ถ้าคุณรับความเสี่ยงได้มากก็อาจจะขายออกมาทั้งหมด แล้วรอซื้อใหม่ทั้งก้อน (ซึ่งจังหวะที่จะกลับไปซื้อใหม่อีกครั้ง ด้วยเงินลงทุนทั้งก้อน ค่อนข้างเสี่ยงพอสมควร)

ถ้าคุณต้องการลดความเสี่ยง ให้ใช้การทยอยซื้อทยอยขายแทนครับ คือเมื่อเห็นหุ้นลงมากก็ทยอยเข้าซื้อ พอเห็นว่าขึ้นสูงมากแล้ว ก็ทยอยขายเพื่อลดความเสี่ยงครับ โดยอาจจะแยกเงินลงทุนเป็นก้อนๆ
    โดยการทยอยลงทุน อาจจะใช้วิธี DCA หรือใช้กราฟเทคนิคอลช่วยก็ได้ครับ

Junior Member
    เรียนถามเพิ่มนะค่ะ ปัจจัยที่จะเลือกกองทุนหุ้น นอกจากเราดูที่ผลการดำเนินงานแล้ว
    เราต้องให้ความสำคัญกับ หุ้นแต่ละตัวที่กองทุนนั้นถือด้วยหรือไม่ค่ะ
    ยังช่วงนี้ ptt ไม่ค่อยดี แต่กองทุนที่เราจะเข้าซื้อ ถือหุ้น ptt อยู่ในอัตราส่วนเยอะ
    ยังงี้เราควรกังวลมั้ยค่ะ หรือไม่จำเป็นเพราะผู้จัดการกองทุนนั้น เข้่าเป็นคนดูแลจัดการปรับเปลี่้ยนซื้อเข้าขายออกอยู่แล้ว
    ขอบคุณค่ะ

Administrator
    สนใจบ้าง แต่ก็ไม่ใช่ประเด็นเท่าใหร่นัก เพราะกว่าเราจะรู้รายละเอียดว่าแต่ละกองทุนมีหุ้นใหนในมือบ้าง
    ถึงเวลาประกาศออกมาข้อมูลก็จะเปลี่ยนไปพอสมควรแล้วละครับ
    แต่ละกองทุนไม่ใช่ว่าจะทำผลงานได้ดีตลอดเวลา ส่วนนึงก็มาจากพอรท์หุ้นที่เลือกลงทุนนี่ละครับ แต่การดูผลงานระยะยาวก็ช่วยให้มั่นใจใด้ระดับนึงครับ