Results 1 to 2 of 2

Thread: มือใหม่ อยากถามเรื่องอัตราผลตอบแทนหน่อยคะ

Junior Member

มือใหม่ อยากถามเรื่องอัตราผลตอบแทนหน่อยคะ

จากข้อมูลของวันที่ 2012-11-01 เข้ามาดูในส่วนของกองทุน Thai equity fund จะเห็นว่าตัวแรก BTP(BBLAM) ให้ผลตอบแทน 1 ปี อยู่ที่ +77.2418 คือเห็นว่ามันเยอะมาก เกือบจะร้อยเปอร์เซนต์ แล้วแบบนี้คนไม่แห่ถอนเงินฝากกันมาซื้อกองนี้หรอคะ

Administrator
    กองทุนนั้นลงทุนในตราสารทุน หรือตลาดหุ้นนะครับ
    เนื่องจากช่วงที่ผ่านมา SET Index มีการปรับตัวขึ้นมาตลอด จึงไม่แปลกที่ผลตอบแทนจาก SET ก็จะสูงไปด้วยครับ
    ถ้านับเฉพาะ SET Index ที่ผ่านมาจะคิดเป็นผลตอบแทนประมาณ 35% ซึ่งถือว่ากองทุนทำผลงานได้ดีกว่า SET Index พอสมควร

แต่ถามว่าในอนาคตผลตอบแทนจะยังสูงแบบนี้ต่อเนื่องไปอีกใหม คงไม่มีใครสามารถยืนยันได้นะครับ (ไม่อย่างนั้นทุกๆคนก็คงจะมาเล่นหุ้นหรือกองทุนกันหมดแล้ว)
    ตรงนี้จึงเป็นความเสี่ยงในการลงทุนไงครับ ซึ่งส่วนใหญ่ยิ่งมีความเสียงที่มากขึ้นเท่าใหร่ ผลตอบแทนก็ยิ่งสูงมากขึ้นตามไปด้วย