Results 1 to 3 of 3

Thread: set ประจำวันมันเป็น+ ทำไมกราฟถึงเป็นสีแดงครับ

set ประจำวันมันเป็น+ ทำไมกราฟถึงเป็นสีแดงครับ

ผมเห็นสรุปประจำวันมันขึ้นจากเมื่อวาน แต่ในกราฟกลับเป็นสีแดง น่าจะเขียวนิครับ

Administrator
    สงสัยยังดูกราฟแท่งไม่เป็น *-*
    สีกราฟมันมาจากราคาเปิด เทียบกับปิดครับ ไม่ได้เทียบกับวันก่อน...

สงสัยใหมว่า ทำไมเค้าไม่ทำเป็นสีแดง เวลาราคาลงจากวันก่อน มันมีสาเหตุครับ
    นั่นก็เพราะเราสามารถมองรูปกราฟแท่ง ที่ต่ำกว่าแท่งก่อน แวบเดียวเราก็รู้แล้วไงครับ
    แต่เราจะไม่มีทางรู้เลยว่าราคาปิดสูงกว่าราคาเปิด หรือว่าราคาเปิดสูงกว่าราคาปิด
    เพราะมันเป็นแท่งตันๆ ถ้าไม่มีสีจะดูไม่ออกเลย ถ้าเป็น bar chart ก็ว่าไปอย่าง

อ่อ อย่างนี้ นี้เองขอบคุณครับ